Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ขอคำแนะนำเรื่องการทานยา กับอาการภูมิแพ้ ติดต่อทีมงาน

เมื่อตอนเป็นวัยรุ่น หน้าเป็นสิว ก็เลยไปหาหมอที่ pan
เค้าให้กิน amoxy 500 มากิน
ซึ่งไปกี่ทีๆก็ได้มากินตลอด (เป็นสิวอักเสบ ไม่เยอะ แต่เป็นตลอด)
พอกินแล้วมันก็ดีขึ้น แต่ต้องกินต่อเนื่อง ผมก็กินอยู่นานเลย
แต่ก็เข้าใจเอาเองว่า กินยามากๆมันไม่ดี
ก็เลยหยุดกินไปหลายครั้ง นานๆ
คือหลายปีมานี้ จะกินก็ต่อเมื่อมันมีสิวอักเสบมากจริงๆถึงจะกิน
ซึ่งปัจจุบันก็ไม่ได้มีปัญหาสิวอักเสบมากมายเหมือนเมื่อวัยรุ่นแล้ว
จริงๆแล้วก็หยุดไม่ได้กินมาหลายปีแล้วนะครับ
แต่สิ่งที่อยากถามก็คือ

ปัจจุบันนั้น ผมมีอาการของโรคภูมิแพ้
ซึ่งอาการหลักๆของผมก็คือ
ผมรู้สึกเหมือนเยื่อบุด้านในโพรงจมูกของผมมักจะอักเสบ
และบวมอยู่ตลอดเวลา ไม่ข้างใดก็ข้างหนึ่ง
ซึ่งตั้งแต่เด็กถึงช่วงวัยรุ่นไม่เป็น มาเริ่มเป็นตอนทำงาน
ย้ายที่อยู่มาหลายแห่ง ที่ทำงานหลายที่
แต่ก็ไม่ได้ดีขึ้น

ผมก็เลยไม่แน่ใจว่า อาการที่เป็นนี้จะเป็นผลข้างเคียงมาจาก
การที่ผมทาน amoxy ต่อเนื่องเป็นเวลานานสมัยวัยรุ่นรึเปล่า?
ถ้าหากไม่ใช่ งั้นอาการแบบนี้ผมควรรักษาแบบไหนดี
ไป รพ.หูคอจมูก ที่ปิ่นเกล้ามาก็หลายปี
ยาที่ได้ก็เป็นพวก Asiatapp Extentab, กับยาตัวเดียวกับ telfast 60mg เป็นแผงๆ ซึ่งมันก็ช่วยได้นิดหน่อย กับ maxiphed ซึ่งเป็นยายุบบวม โดยเฉพาะยาตัวนี้ ผมรู้สึกว่า มันไม่ค่อยจะช่วยเลย เพราะผมว่า มันไม่เคยยุบ ผมก็ถามหมอ เค้าก็บอกว่า ยาตัวนี้ดีที่สุดแล้ว ก็เลยต้องกินๆไปงั้นๆ
คือวิธีการรักษาเดียวที่ช่วยผมได้ตอนนี้ก็คือการหยอดยาอย่างเช่น Oxymet หรือ Iliadin แต่หมอก็บอกว่า ให้ใช้นานๆที ผมก็ทำตามนั้น ใช้เฉพาะวันที่ต้องการจมูกโล่งๆ
กับยาอีกตัวที่ชื่อ predisolone (จำชื่อไม่ค่อยได้, ใช้ดีมาก) แม่แฟนซึ่งเป็นพยาบาลก็บอกว่า กินมากๆไม่ดีอีก เพื่อนเค้ากินมากๆตาบอดไปเลย ผมก็ไม่ค่อยแน่ใจนัก

ขอคำแนะนำด้วยครับ

จากคุณ : padawan
เขียนเมื่อ : 11 ธ.ค. 53 13:32:59

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com