Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ขอคำแนะนำค่ะ โรคปลายประสาทอักเสบ ติดต่อทีมงาน

น้องสาวที่สนิทกัน เธอโทรมาเล่าให้ฟังว่า เมื่อวานเธอไปหาหมอมา หลังจากที่ไม่สบายมาเกือบ 2 อาทิตย์ เพราะมีอาการไข้เล็กน้อยเท่านั้น แต่เมื่อวานสายๆ อาการของเธอมีการชาที่ลิ้น และชาที่ปาก เริ่มกระพริบตาข้างซ้ายไม่ได้ และปากเบี้ยว ไปหาหมอ หมอบอกว่าเป็นโรคปลายประสาทอักเสบ เธอกังวลมาก คุยกับเราก็ร้องไห้เกือบตลอดเวลา เราเองก็ไม่รู้จะแนะนำยังไง

เพราะหลังจากที่ไปค้นข้อมูลมา ก็พอจะทราบคร่าวๆว่า การรักษาต้องใช้เวลาระยะหนึ่ง แต่บางคนก็หาย บางคนก็เป็นเรื้อรังไม่หาย

สาเหตุของโรคเองก็ไม่แน่ชัดนัก ทางหมอก็บอกคนไข้เพียงแต่ว่าต้องพักราวๆ 3 อาทิตย์ (แต่เราก็ไม่ได้ฟังตอนหมออยู่ด้วย เลยไม่รู้ว่าหมอเค้าแนะนำอย่างอื่นนอกจากนี้รึเปล่า)

พอจะมีคำแนะนำในการบำบัดรักษาอื่นๆไหมคะ  หรือว่าท่านใดมีผู้ใกล้ชิดที่เคยเป็น หรือมีประสบการณ์จากตัวท่านเอง หรือคุณหมอทุกท่านนะคะ โปรดแนะนำการปฎิบัติตัวของคนไข้ด้วยนะคะ เราอยากไปบอกต่อให้น้องได้ทำบ้าง เผื่อว่าอาการของโรค และความกังวล ของน้องเรา จะลดลงบ้าง

ขอบพระคุณทุกท่านมา ณ ที่นี้ด้วยนะคะ

แก้ไขเมื่อ 13 ธ.ค. 53 12:10:34

จากคุณ : เคลิ้มสมาคม
เขียนเมื่อ : 13 ธ.ค. 53 12:09:21

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com