Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ทำไม FAT-Burn ถึงลดไขมันได้ดีกว่า Weight Loss ครับ ติดต่อทีมงาน

ผมค่อยมีความรู้ทางด้านวิชาการ รู้หลักคร่าวๆ การออกกำลังกายแบบ aerobic จะทำให้หัวใจแข็งแรง และช่วยลดไขมันด้วย ทำให้ไม่อ้วน และต้องทำต่อเนื่อง 30-40 นาที ซึ่งตอนนี้ผมออกกำลังกายโดยการวิ่งประมาณ 40 นาทีลักษณะเหมือนเป็นแบบ Weight Loss  วัดcaloriesที่ใช้ไปประมาณ 340

ที่บอกว่า.... FAT-Burn Load จะ เบา .. หนัก .. เบา .. หนัก สลับกัน

Weight Loss  Load จะเริ่ม warm-up เบาๆ ก่อน แล้ว หนัก คงที่

ผมวิ่งแบบ Weight Loss ประมาณ 40 นาที เริ่มเเรกวิ่ง warm-up เบาๆ 5 นาที แล้วต่อจากนั้นก็วิ่งให้ถึง Aerobic Zone ประมาณ 30 นาที แล้วก็ cool-down 5 นาที

เปรียบเทียบกับแบบ FAT-Burn สมมุติใช้เวลาเท่ากัน 40 นาที เบาหนักสลับกันไปอย่างละ 5 นาที โดยช่วงหนักต้องให้ถึง Aerobic Zoneด้วยนะ

.....ผมว่าถ้าเปรียบเทียบกัน 2 แบบนี้  Weight Loss น่าจะใช้ Calories ได้มากว่านะ
1. การที่เราใช้Calories ที่มากกว่า จะเป็นการเผาผลาญไขมันได้มากกว่า ถูกต้องมั๊ยครับ
2. ทำไม่การออกกำลัง แบบเบาหนักสลับกัน ถึงเผาผลาญไขมันได้มากกว่า แบบคงที่เป็นเวลานาน(ถึง Aerobic Zoneด้วย)
เเบบ FAT-Burn เบา...หนัก...เบา...หนักสลับกัน มันเบามาเพื่ออะไรอ่ะครับ เบามาแล้วได้ประโยชน์อะไรครับ  ....รบกวนคุณTinyNu ช่วยอธิบายด้วยครับ รบกวนถามแค่นี้ก่อน

จากคุณ : ไข่เจียวหน้าหนาว
เขียนเมื่อ : 3 ธ.ค. 53 12:11:46

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com