Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

แค่ไม่สวย ถึงกับต้องเลิกเลยเหรอ‏ ติดต่อทีมงาน

คือ จะพูดยังไงดีล่ะ

เรากับแฟนคบกันมาได้ปี7เดือน
จนเขามาบอกเลิกเมื่ออาทิตย์ที่แล้ว ตอนแรกเขาไม่บอกเหตุผล
เขาบอกว่าไม่ใช่มีคนใหม่ จนเราคะยั้นคะยอถาม
เขาบอกว่า รู้แล้ว จะหาว่าเค้างี่เง่า
แต่เรื่องนี้คุยเป็นสิบๆครั้งแล้วนะ
เราก็ไม่เข้าใจ เราถามเขาเพราะอะไร
เขาพูดอ้อมๆว่า ให้เราทำตัวให้มันดูดีหน่อย
เรานั่งร้องไห้ และ คิดถึงเขา สิ่งที่เขาพูด

เราเจอกับเขาผ่านเพื่อนเรา คือ วันแรกนั้นไปเจอเขาที่ร้านหมูกะทะ
เขาเป็นเพื่อนของเพื่อนของเรา มาเจอกันที่ร้าน
เราเห็นเขาแล้วชอบมาก ขาว สูงน่ารัก เราเลยให้เพื่อนเราติดต่อให้
เขาจะเป็นคนเนี๊ยบมากค่ะ
ชอบใส่อะไรที่คนทั่วไปเขาไม่ใส่กัน คือ เขาจะเนี๊ยบทุกวัน
เช่น บางวันเขาจะมีผ้าพันคอ บางวันใส่หมวก ใส่แว่นบ้าง
บางวันรองเท้าหนัง บางวันรองเท้ากีฬา
คือ เขาเป็นคนชอบแฟชั่นมาก
อย่างรองเท้าแตะเวลาเขาเดินที่เขาใส่ประจำคู่นึงเวลาเดินแถวบ้านๆเขา
เขาเคยบอกกับเราว่า เนี่ยดูเหมือนรองเท้าแตะธรรมดาใช่ป่ะ
แต่คู่ละ900เชียวนะ
เขาบอกเรา เราจำยี่ห้อไม่ได้หรอกจำได้แค่มันมีธงชาติบราซิลติดอยู่
เวลาเขาไปช๊อปปิ้ง
เสื้อผ้า เขาซื้อเสื้อ หรือ กางเกงตัวเป็นพัน โดยไม่เสียดายเงินเลย
เราเจอเขาแต่ละที เสื้อผ้าแทบไม่เคยซ้ำกันเลยจริงๆ

ฐานะเราแตกต่างกันมาก เราเป็นคนต่างจังหวัดเช่าห้องอยู่
ที่บ้านเราก็ไม่มีเงินอะไรมากมาย
พ่อเขามีตึกหอพักให้คนเช่า มี2ตึก
ซึ่งปัจจุบันเขาก็เป็นคนดูแล
และเขาเป็นลูกคนเดียว พ่อแม่ หรือ ญาติๆจะรักและตามใจมาก
เรารู้ว่าเขาชอบไม่ชอบอะไร แต่เขาแทบไม่สนใจเราเลยว่าเราชอบหรือไม่ชอบอะไร
โลกส่วนตัวสูง ชอบฟังเพลงฝรั่ง ชอบดูหนังฝรั่ง ชอบไปสยาม
เราเห็นไปเกือบทุกวัน แต่สิ่งที่เขาไม่ชอบก็คือ รถ คือ เราก็แปลกใจว่าผู้ชายมีเงินต้องชอบรถไม่ใช่เหรอ
เขามีรถนะ พ่อของเขาออกรถให้ขับ แต่เขาไม่ขับ เขาบอกเขาขับไม่แข็ง
ไปไหนนั่งรถเมล์ หรือ แท๊กซี่
แต่เขาชอบเสื้อผ้าชอบแต่งตัว ชอบเพลงฝรั่ง แต่ไม่ชอบรถ ซึ่งมันแปลกดีอะ
เขาเป็นคนใจกว้าง แต่ไม่ตามใจเรา
งงป่าวคะ คือ ไปกินอะไรกับเขา หรือ ไปดูหนัง เขาก็จ่ายให้ตลอด
เขาซื้อเสื้อผ้าแพงๆให้เรา บอกให้เราใส่แบบนี้
แต่เราก็ไม่ใส่อะ มันดูตลกๆอะ
มันเหมือนนางแบบใส่ ไม่เหมือนคนธรรมดาใส่อะค่ะ งงมั้ยคะ
ซื้อรองเท้าอะไรก็ไม่รู้ที่เป็นริ้วๆ ส้นสูงๆแหลมๆ
เขาก็ขยันซื้อให้เรานะ ไม่รู้ทำไม
ที่บอกว่าเขาใจกว้าง คือ ไม่ว่า หรือ เพื่อนเขา เรา ใครจะยืมเงิน หรือ เดือดร้อนเขาให้ง่ายๆเลยอะค่ะ
คือ ที่บอกว่าไม่ตามใจเราคือ เขาไม่เคยไปส่ง หรือไปรับ ให้กลับเอง
ไม่เคยคอยรับฟัง และ ไม่ค่อยโทรมาหา เราจะเป็นคนโทรหาเขาเอง

มันเริ่มตั้งแต่รู้จักเราใหม่ๆ เราเป็นคนโทรหาเขาเอง
ยอมรับว่าเราชอบเขามาก ถึงเป็นฝ่ายรุกเอง
ซึ่งเพื่อนเราบอกว่าเขาน่ะเพิ่งโดนแฟนเก่าบอกเลิกมาได้ครึ่งปี
และ เขาก็บอกอย่างนั้นกับเรา

คุยกันมา2อาทิตย์แรก ดูเหมือนเขารู้ว่าเราชอบเขา
เขาบอกผ่านโทรศัพท์ว่า เขาน่ะรู้ว่าเราชอบเขา
เขาจะลองคบกับเราดู แต่เขาก็บอกตั้งแต่วันนั้นแล้วว่า
เราไม่ใช่สเป็คเขา แต่น่าจะนิสัยดี เพราะเขาบอกว่าไม่เอาอีกแล้วคนสวยโดนบอกเลิกทุกที
คือ เขาบอกว่า ไม่สวย เขาบอกว่าจะโมเราใหม่
คือ แฟนเก่าของแฟนเราเขาสวยมากเลยค่ะ
คบกันมาหลายปีมาก แฟนเราเขาวางแผนแต่งงานเลย
แต่สุดท้ายแฟนเราโดนบอกเลิก เขาถึงบอกว่าจะลองคบคนที่ชอบเขาบ้าง

ก็คือเรายอมรับว่าเราไม่สนใจการแต่งตัวอะไรเหมือนเขา
คือ เราว่าเขาอะ ถ้าใครมาบอกว่าเขาดูไม่ดี เขาจะเสียselfไปทั้งวัน
มันเริ่มแต่ช่วงแรกๆ เขาพาเราไปหาสังสรรค์กับเพื่อนๆเขา
และหลังจากนั้น เขามองมาที่เราแล้วเขาหัวเสียมาก ไม่รับสาย ไม่คุยกับเราหลายวัน
เราไม่เข้าใจ เราก็คะยั้นคะยอถามเขา
เขาบอกไม่มีอะไร ไม่มีอะไร

เขาเป็นคนเพื่อนเยอะ
หลังจากนั้น เวลาเขาเดินกับเรา แล้ว เจอคนรู้จัก
เวลามีใครถาม ใครอะ
เขาจะบอกว่า เพื่อน เราเป็นเพื่อนเขา
เราก็ทะเลาะกับเขานะ ว่าทำไมถึงไม่แนะนำว่าแฟน
เขาบอกว่าน่า บอกว่าเพื่อนน่ะดีแล้ว
เราก็คะยั้นคะยอถามเขา
เขาบอกว่าอยากรู้เหรอ อย่าเสียใจ และ อย่าโกรธเพื่อนๆเขาล่ะ
เขาบอกว่าเพื่อนเขาแซวเขาว่า เจอเราแถวชายแดนพม่าเหรอ
ซึ่งเพื่อนเขาแซวขำๆ แต่เขาบอกว่าขำไม่ออก
เขาเจอญาติเขาคนนึง ซึ่งญาติเขาเห็นเรา
เราไม่ได้ยินหรอก แต่แฟนเราบอกว่าอยากรู้ว่าเขาพูดอะไรก็จะบอก
เขาบอกว่า ญาติผู้ใหญ่คนนั้นเขาบอกว่า
แฟนไม่สวยนเลย คนเก่าน่ารักกว่าตั้งเยอะ
และเขาก็มาโกรธเรา ไม่คุยกับเรา

เราบอกเขาว่า ทำไมต้องไปสนใจด้วยล่ะ บอกว่าคบกันที่นิสัยไม่ใช่เหรอ
เขาก็บอกว่าก็ใช่ แต่ให้เราน่ะดูแลตัวเองมั่งสิ
เขาพาเราไปทำผม ทำทีเป็นพัน ซื้อเสื้อผ้าให้เรา
เราก็เออ อยากให้เราใส่อะไรก็ซื้อให้และกัน
เขาบอกว่าเออ หน้าตาเราก็ไม่ขี้เหร่ ทำหน้าทำผม แต่งตัวแล้วก็ดูดีขึ้น
เขาก็ขยันซื้อเสื้อผ้าอะไรก็ไม่รู้อะ ยังกะออกมาจากนิตยสาร
ซึ่งเรารู้สึกมันไม่ใช่เราเลย
แต่เราก็ เออๆ ยอมบ้าไปเขาหน่อย เดี๋ยวก็คงหายบ้าไปเอง

เขาซื้อเสื้อผ้าให้เรา ทำเผ้าทำผมเรา
เขาเดินกับเรา คุยกับเรา ผ่านไปสัก5เดือน
เขามองเราแล้วเขาก็ดูเครียดๆ
เขาบอกว่า หลังจากทำผมคราวนั้นที่พาไปทำเคยทำอีกหรือปล่าว
ทำไมหัวมันฟูยังกะรังนกอย่างนี้
เราก็บอกก็เรียน แถมต้องทำงานนี่ เงินเช่าห้องก็แทบไม่มีจะเอาเงินที่ไหนไปทำ
เขาบอกว่า ก็มาเอาที่เขาก็ได้
เราบอกไม่อะ เปลือง ใครๆเขาก็ใส่เสื้อผ้าธรรมดาแบบนี้ ไม่เห็นมีใครสนใจ
เขาบอก สน มีสนใจ เขาไง พ่อแม่ เพื่อนเขา สน
เขาบอกว่าถ้าเราอยากแต่งงานหรืออยากอยู่กับเขาจริง
ต้องเข้าไปกับที่บ้านเขาให้ได้ เขาบอกว่าที่ตอนนั้นแนะนำญาติว่าเราเป็นเพื่อน
เพราะไม่อยากให้ญาติพี่น้องไม่ชอบเรา
เขาบอกว่าเพื่อนฝูงพี่น้องเขามีเงินกัน ไม่อยากให้ใครมาว่าเราหรือเขา
เราบอกจะว่าก็ว่าไปสิ เราไม่สน
เขาบอกเธอไม่สนแต่เขาสน
วันนั้นทะเลาะกันหนักมาก
เราเลยบอกว่า ฉันจะเป็นของฉันแบบนี้ จับเราแต่งตัวเป็นตุ๊กตา
แต่งเป็นนักร้องเกาหลีมันไม่ใช่เราอะค่ะ
เราเลยแต่งตัวเหมือนเดิม

เวลาเจอเขาทีไร เขาชวนทะเลาะทุกที
เขาบอกเราก็หน้าตาใช้ได้ ถึงไม่สวย แต่ก็ไม่ขี้เหร่
แต่งตัวแบบตอนนั้นที่เขาจับแต่งดูดีจะตาย ทำไมไม่แต่ง
ซื้อเสื้อผ้าให้ตั้งหลายสิบชุด
เราบอกว่าเราไม่ชอบ
เขาก็อารมณ์เสีย

วันนึงเราไปกินข้าวกับเขา
แล้วเจอป้าเขา
ซึ่งเขาก็หลบ แต่หลบไม่พ้น
พอเจอกันดูเหมือนไม่มีอะไร

3วันผ่านมาเขาก็โทรมาหัวเสียใส่เรา
บอกว่ารู้มั้ยเขาต้องเจออะไร
เราบอกอะไร

เขาบอกว่า เขาขอร้องเกินไปเหรอ ให้เราแต่งตัวทำผม แต่งหน้าเนี่ย
ไม่มีเงินทำก็บอกสิ

เราบอกว่าพูดเรื่องเดิมอีกแล้ว เรื่องใหม่มั่งสิ
เขาบอกว่า ก็เรื่องนี้มันยากนักหรือไง

เราบอกว่ายาก เขาถามว่ายากตรงไหน
เราบอกว่า มัวมานั่งเซ็ทผม เข้าร้านเสริมสวย แต่งหน้าเป็นชม.
แต่งตัวบ้าๆบอ มันเสียเวลา

เขาบอกว่าจะให้แค่หวีๆแล้วออกจากบ้านเหรอ ผมฟูอย่างนั้น เขาบอกว่าถามจริงเหอะ ไม่อายคนบ้างเหรอ
เราบอกว่าเราไม่อาย

เขาบอกว่ารู้มั้ยป้าเขาบอกอะไรเขา

เราบอกว่า บอกอะไร

เขาบอกว่า เอาคนใช้มาเป็นแฟนเหรอ

เราบอกทุเรศ

เขาบอกว่า ที่คนเขาพูดเขาพูดความจริง ทำไมไม่ปรับปรุงตัวเอง ไม่ดูแลตัวเอง
และเขาบอกว่าเพื่อนๆของเขาเรียกเราว่าอะไรรู้มั้ย

เราบอกว่าอะไร

เขาเรียกเธอว่า สก๊อย เขาบอกว่าเพื่อนเขาอะ บอกว่าเขาได้สก๊อยเป็นแฟน
ซึ่งเขาอายมาก
เขาบอกว่า เวลาเดินห่างเป็นโยชน์ หรือ เวลาแนะนำเพื่อนว่าเป้นเพื่อนนี่
แปลว่าไม่รู้เลยเหรอว่าเขาอาย
และเขาบอกว่าแฟนเก่าที่เขาคบมา เขาไม่ต้องบอกไม่ต้องพูด
เขาดูแลตัวเองกันดีทุกคน ทำไมไม่รู้จักดูแลตัวเอง ต้องให้พูดให้พูดกี่ทีถึงเข้าใจ เขาบอกว่าของ่ายๆแค่เนี้ย

เราเสียใจนะ เราร้องไห้หลายวัน
เราก็ไม่เข้าใจว่าเขามองกันแค่นี้เหรอ

ผ่านไป2วันเขาโทรมาขอโทษ บอกว่าเขาพูดแรงไป
ต่อไปจะไม่ว่าเราแล้ว ถ้าไม่ชอบแต่งตัวอะไรก็เป็นตัวของตัวเองละกัน
โอเค เราไม่โกรธเขา เขาคงเข้าใจเราแล้ว

เราก็คบกันมาเรื่อยๆนะ แต่เขาไม่ค่อยโทรหาเราเท่าไหร่หรอก
เราก็โทรหาเขาทุกวันเขาก็รับและคุยดี
แต่ช่วงหลังๆเจอกันน้อย เขาบอกว่าเขายุ่ง
เราก็ว่า เขายุ่งอะไร ทำหอพัก ก็เห็นยังชอบไปเดินสยาม
เจอเดือนละ2-3ครั้งเอง

เราก็ถามเขา เขาก็บอกไม่มีอะไร
จนเมื่ออาทิตย์ที่แล้ว อยู่ๆเขาก็บอกว่าเลิกกันเถอะ
เราไปไม่รอดหรอก
เราก็ไม่เข้าใจทำไมไม่รอด
เขาบอกว่าเรื่องเดิมๆและ เขาบอกเราเป็นสิบๆครั้งแล้ว
เราบอกว่าไหนให้เป็นตัวของตัวเอง
เขาก็บอกว่า ไม่นึกว่าพอบอกไปอย่างนั้น แล้วเราไม่คิดทำอะไรเลย

ก็ทะเลาะกันอีกแล้ว

เขาบอกว่าป้าคนนั้นเขาว่าเธอว่าไงมั้ย ป้าที่เป็นญาติเขาน่ะ
เขาบอกว่า เจอเราแถวสวนลุมมาเหรอ
ซึ่งเขาบอกว่าเขาเจ็บมากนะ อยากให้คนในครอบครัวยอมรับเรา
เขาก็บอกแล้วตั้งหลายครั้ง ทำไมไม่ปรับปรุงตัวเอง
เวลาเจอเพื่อนเขา เพื่อนเขาก็พูดแซวว่า
"ปาหนามา" (สำเนียงกะเหรี่ยง)
เขารู้ว่าเขาพูดหมายถึงเธอ ซึ่งเพื่อนมันแซวขำๆเขาไม่โกรธเพื่อน
เพราะมันคือเรื่องจริง เขาบอกว่า
เขาก็บอกตรงๆนะ ว่า
ตัวเขาเองเขาก็รับสภาพของเราไม่ได้ ไม่ดูแลตัวเองเลยสักนิด
ขอแค่เนี้ย

เขาบอกว่าเขาถึงไม่กล้าพาไปหาพ่อแม่เขา
งั้นเราก็จบๆแค่นี้ละกัน

เราเสียใจมากนะ เราถามเพื่อนว่าเราสภาพทุเรศขนาดนั้นเลยเหรอ
เพือ่นบอกว่า เรามันก็ธรรมดา พอดูได้ แต่งตัวธรรมดาไม่น่าเกลียดอะไรนี่
เราถามเพื่อนเราว่า ทำไมเขาถึงขอเลิกเรา
เพื่อนบอกว่า แหม แฟนแกมันไฮโซจะตาย ใช้แต่ของแบรนด์เนม
แกอะก็ผิด แกต้องปรับตัวเข้าหาง่ายกว่า เพราะไอ้นั่นคงไม่มาใส่เสื้อยืดตัวละ99เหมือนเด็กหน้าราม อย่างแกอะ หาคนคล้ายๆแกดีกว่า
มันคงไม่ลดระดับตัวเองมาหรอก แกอะได้แฟนรวย มันซื้อเสื้อผ้าสวยๆให้แกไม่ต้องเสียเงินตัวเอง
เพื่อนเรายังบอกเลยว่า ไม่เข้าใจเราทำไมถึงไม่ทำตาม

เราบอกว่า มันไม่ใช่ เราไม่ชอบแต่งหน้าทำผมนานๆ
เราไม่เห็นชุดที่แฟนเราซื้อให้มันสวยตรงไหน มันเหมือนตุ๊กตาอะ
เราโกรธก็โกรธนะ เสียใจก็เสียใจ

เราควรทำยังไงดีคะ

จากคุณ : gees
เขียนเมื่อ : 7 ธ.ค. 53 12:28:49 A:61.90.70.81 X: TicketID:298155

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com