Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

สอบถามเรื่องยาลดความดันโลหิตครับ พอดีคุณหมอเปลี่ยนยาให้ใหม่ ติดต่อทีมงาน

ผมเป็นโรคเบาหวานกับความดันโลหิตสูงครับ อายุ 37 ปี

ปกติก็พบแพทย์ทุก 3 เดือนนะครับ รับยารักษาโรคเบาหวานนี้ครับ
- MINIDIAB TAB-5 mg เช้า 2 เย็น 1 เม็ด
- MET-formin TAB-500 mg เช้า 1 เย็น 1 เม็ด
น้ำตาลก็อยู่แถวๆ ร้อยกว่าๆ ไม่เกินร้อยยี่สิบ

ส่วนยารักษารักษาความดันโลหิตสูงเมื่อก่อนเป็น Prenolol 50 mg เช้า-เย็น ครั้งละ 1 เม็ด ความดันที่วัดได้ก็ประมาณ 140/90 ครับ ทีนี้แพทย์ที่รักษาท่านได้เปลี่ยนเป็น LOsartan TAB-50 mg เช้า 1 เม็ด (หลังจากนั้นได้พบกับแพทย์ที่ตรวจตา ท่านได้บอกยานี้เป็นยาตัวใหม่กว่า เป็นยาที่ดี)

แต่ผมรู้สึกว่าใจมันสั่น ๆ ยังไงไม่ทราบครับ ตอนเช้าก็รู้สึกดีอยู่นะครับ ตอนเย็นหลังจากออกกำลังกายแล้วรู้สึกยังไงไม่รู้ครับ ใจมันสั่น ๆ หายเหนื่อยยากมากครับ (ปกติผมเดินวอร์มอัพ 2 รอบสนาม วิ่ง 10 รอบ แล้วก็เดินวอร์มดาวน์อีก 3 รอบ หรือถ้าเลิกงานเย็นก็จะไปปั่นจักรยานแม่เหล็กที่บ้านประมาณครึ่งชัวโมง ได้ระยะทางที่คำนวณได้ 14-15 กิโลเมตร) แล้วมีอยู่วันหนึ่งผมลืมยาไว้อีกที่หนึ่ง ก็เลยทานยาตัวเดิม คือ Prenolol กลับปรากฏว่าใจที่เคยสั่น ๆ กลับดีขึ้น ไม่ทราบว่าผมรู้สึกไปเองหรือเปล่าครับ เพราะพึงเปลี่ยนยาได้ไม่ถึงสัปดาห์ครับ

ไม่ทราบว่าผมควรที่จะไปปรึกษาแพทย์ที่รักษาหรือเปล่าครับ เพราะตามนัดก็อีกเกือบ ๆ 3 เดือนเลย จริง ๆ แล้วผมไม่ค่อยอยากไปครับ ที่โรงพยาบาลคนเยอะมากครับ รอคิวนานมาก เกรงใจคุณหมอด้วย (ปกติผมจะได้คิวท้าย ๆ จะสังเกตว่าคุณหมดเหนื่อยมากครับ)

ปล. อยากทราบว่ายา LOsartan นี่ มันลดความดันฯอย่างไรครับ เพราะค้นหาที่เป็นภาษาไทยไม่เจอครับ (ภาษาอังกฤษธรรมดาก็แย่อยู่แล้ว เจอภาษาอังกฤษที่เป็นศัพท์แพทย์ยิ่งไปใหญ่) รู้แต่ว่า Prenolol ช่วยลดการเต้นของหัวใจครับ

ขอบคุณมากครับ

จากคุณ : นายเอ
เขียนเมื่อ : 17 ม.ค. 54 15:35:35 A:182.52.200.153 X: TicketID:303187

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com