Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เวียนหัวมา 6 วันแล้วค่ะ เวลาหันหน้าซ้ายขวาจะเวียนเป็นพิเศษ ใครมีประสบการณ์บ้างคะ ติดต่อทีมงาน

มีอาการมึนหัว+เวียนหัวตลอดเวลา มาประมาณ 6 วันแล้วค่ะ
(ไม่มีอาการบ้านหมุนแต่อย่างใดค่ะ)
เวลาหันหน้าซ้าย-ขวา จะรู้สึกเวียนหัวมาก
ประจำเดือนมาปกติค่ะ อายุ 20 ต้นๆ ค่ะ

++++ ใครเคยมีประสบการณ์แบบนี้บ้างคะ ช่วยให้คำแนะนำในการปฏิบัติตัวด้วยค่ะ ++++

ขอให้ข้อมูลเพิ่มเติ่มดังนี้ค่ะ

วันนี้จึงไปหาหมอที่รพ.พญาไท 1
เค้าส่งไปแผนกเกี่ยวกับระบบประสาทค่ะ
คุณหมอเช็คการกรอกตา, การเดิน, การทรงตัว
จากการเช็คดังกล่าว ”ปกติ” ทุกอย่างค่ะ

คุณหมอเลยสันนิษฐานว่า..
เส้นเลือดฝอยแถวท้ายทอย มีการขดกันมากเกินไป
หรือเส้นเลือดฝอยอาจมีการตีบตัน
มีการรักษา 2 วิธี คือ
๑.ลองทานยาดูก่อน  ๒. X-ray ดูความผิดปกติ
หนูเลือกวิธีแรก ได้ยาแก้วิงเวียน Serc, betahistine diHCl 16 mg.
และวิตามินB1-6-12 บำรุงปลายประสาท

ขอถามเพิ่มเติมดังนี้นะค่ะ(คำถามจุกจิกไปหน่อย ไม่ทราบก็ไม่เป็นไรน่ะค่ะ)
1.ถ้าจะ x-ray เพื่อดูเส้นเลือดฝอย
จะมีค่าใช้จ่ายประมาณกี่บาทสำหรับรพ.รัฐบาลคะ
(จะเป็นคลินิกนอกเวลาก็ได้ค่ะ)
ค่าใช้จ่ายที่พญาไท 1 ประมาณ 5,000 บาท (ที่บ้านไม่ได้ฐานะดีมากค่ะ)

2.เส้นเลือดฝอยแถวท้ายทอย มีการขดกันมากเกินไป
เกิดจากสาเหตุใดได้บ้างคะ วันหลังหนูจะได้เลี่ยงพฤติกรรมนั้นๆ

ขอบคุณมากๆ ค่ะ หนูจะไม่ลืมพระคุณเลยค่ะ
หนูกังวลมากๆ ค่ะ หนูรู้สึกเวียนหัวจนเขียนเล่มโปรเจคไม่ได้เลยค่ะ (กำลังจะจบปีสี่ค่ะ)
หนูสะดวก”รพ.จุฬา” เป็นพิเศษค่ะ พอดีเป็นนิสิตอยู่ที่นี่ด้วยค่ะ

ขอขอบพระคุณอีกครั้งค่ะ _/\_

แก้ไขเมื่อ 21 ม.ค. 54 21:10:25

แก้ไขเมื่อ 21 ม.ค. 54 21:05:30

จากคุณ : ขนมขบเคี้ยว
เขียนเมื่อ : 21 ม.ค. 54 21:04:01

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com