Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

รบกวนถามแนวทาง ลดระดับคอเลสเตอรอลในเส้นเลือดที่ถูกวิธี ติดต่อทีมงาน

ขอรบกวนถามทุกท่านในห้องสวนลุมพินีหน่อยครับ ปกติผมจะอยู่ที่ห้องสินธร ตอนนี้ผมมีปัญหาหนักใจมากๆ คือผมมีค่าไขมันในเลือดที่สูงมาก แบ่งเป็นดังนี้ครับ
Cholesterol 286 mg/dl
HDL 73 mg/dl
LDL 201 mg/dl

ปัจจุบันผมน้ําหนัก 52 กก. สูง 169 ซม. อายุ 23 ปีครับ ซึ่งผมเครียดมากเพราะอายุยังน้อย กลัวความดันกับหัวใจจะเป็นปัญหาตามมา

ขอเล่าเล็กน้อย เมื่อ 4 เดือนก่อน ผมได้ไปตรวจคอเรสเตอรอลมาทีนึง ตอนนั้นก็ 281 แล้วครับ หลังจากวันนั้นผมควบคุมอาหารมาตลอด ลดหมู วัว ไก่ อาหารทะเล และมาเน้นปลากับผักผลไม้มากขึ้น แต่สามวันก่อน ไปตรวจอีกครั้งกลับเพิ่มเป็น 286 นี่แหละครับ

พ่อแม่ของผมปกติทั้งคู่ครับ คงไม่เป็นเพราะกรรมพันธุ์

ยอมรับว่าผมไม่ค่อยได้ออกกําลังกาย ซึ่งตอนนี้ผมได้จัดเวลาและทําตามอย่างเคร่งครัดแล้ว อยากทราบคําแนะนําเพิ่มเติมตามนี้ครับ

1. ผมควรเน้นการออกําลังกายประเภทใดไหมครับ
2. ผมเป็นคนที่เครียดและคิดมากง่าย นอนไม่หลับบางครั้ง ไม่ทราบว่ามันส่งผลกระทบไหมครับ
3. ผมควรทานอาหารเสริมเพิ่มไหมครับ เท่าที่ผมค้นมา มีเยอะแยะสารพัด เช่น กระเทียมเม็ด น้ํามันตับปลา CoQ10 และอื่นๆ ตัวไหนควรให้ความสําคัญครับ
4. จากข้อ 3 รบกวนบอกแห่งที่ซื้อให้ทีครับ ผมไม่เคยกินหรือซื้อมากก่อนครับ

ขอความกรุณาทุกท่านที่รู้แนวทางและขอบคุณสําหรับทุกคําแนะนํามากครับ

ขอรบกวนด้วยครับ

จากคุณ : Pupiko_Low
เขียนเมื่อ : 24 ม.ค. 54 15:08:55

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com