Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ความเสียสละของคุณปลากัดสีทอง ทำให้ผมมีกำลังใจที่จะต่อสู้กับโรคไตวายต่อไป ติดต่อทีมงาน

ตอนนี้ ผมอายุ 34 ปี ป่วยเป็นโรคไตวายเรื้อรังมาได้ 1 ปีแล้วครับ ก่อนที่จะตรวจพบ แรกๆ จะมีอาการอาเจียนตลอดเวลา เป็นตะคริวเวลานอน ตัวบวม แขนขาบวม เหนื่อยง่าย จึงไปตรวจเช็คสุขภาพ ผลตรวจออกมาชัดแจ้งเลยครับ ไตวายเรื้อรังระยะสุดท้าย ไตทำงานได้ไม่ถึง 5% ค่าของเสียสูงมาก ต้องเข้ารับการฟอกไตทันที ตอนนั้น ผมถึงกับช้อคมาก คิดอะไรไม่ออกเลย มึนหัวไปหมด เคยคิดจะฆ่าตัวตายหลายครั้งแล้ว แต่สิ่งทำให้ผมกลับมาสู้ยืนหยัดอยู่ต่อได้ ก็เพราะผมได้กำลังใจจากครอบครัวอันมีค่ามหาศาล ตอนนี้อาการของผมดีขึ้นเป็นลำดับ ไตเริ่มฟื้นตัวกลับมาทีละน้อยๆแล้วครับ แต่ยังต้องฟอกไต และ ต้องเปลี่ยนไตอยู่ดีครับ ผมเคยคิดว่า ฟ้าเคยกลั่นแกล้งลิขิตให้ผมต้องมาเป็นโรคนี้ และที่น่าเสียใจมากกว่าก็คือ ผมมีพี่น้อง 4 คน ผมเป็นคนที่ 4 สิ่งที่ไม่น่าเชื่อก็คือ พี่ทั้งสามมีเลือดกรุ๊ป B ทั้งหมด ผมกรุ๊ป O อยู่คนเดียว ทั้งที่พ่อแม่เดียวกัน ( พ่อ กรุ๊ป B  ส่วนแม่ กรุ๊ป O ) แม่ผมอายุ 63 ปี ฉะนั้นทั้งพ่อแม่ ทั้งพี่ทั้งสามไม่สามารถให้ไตกับผมได้เลย ทั้งที่ทุกคนเต็มใจที่จะให้ แต่ไม่สามารถให้ได้เลย ซึ่งผมก็ไม่ได้ท้อแท้ต่อโชคชะตาเลยนะครับ จนถึงตอนนี้ ผมฟอกไต สัปดาห์ละ 2 ครั้งมาเกือบ 1 ปีแล้ว ทุกวันนี้ ผมมีอาชีพค้าขายตามตลาดนัดบ้าง งานประจำปีบ้าง ตากแดดตากลมบ้าง ผมก็ยังทำงานเป็นปกติ หารายได้ช่วยครอบครัวได้เหมือนกับคนทั่วไป มีอาการเหนื่อยล้าบ้าง ซึ่งบางครั้ง ตอนเช้าผมฟอกไตเสร็จ ตอนบ่ายผมก็ไปทำงานต่อ อาจจะเพลียๆ แต่ไม่ถึงกับเป็นลม ยังทำงานต่อไหว  
 พอบังเอิญ ผมได้เข้ามาอ่านกระทู้ของคุณ ปลากัดสีทอง ที่เสียสละไตให้กับพี่สาว ทั้งที่ ตับ ไม่ค่อยสมบูรณ์ ผมขอชื่นชมกับความเสียสละของคุณ ปลากัดสีทอง ด้วยใจจริง ผมอาจจะไม่ได้โชคดีเหมือนกับพี่สาวของคุณปลากัดสีทอง แต่ผมก็ยังไม่ละความพยายามนะ ผมยังมีโอกาสที่จะเปลี่ยนไตได้ ไม่จะเป็น ไตของญาติ ที่ไม่ใช่พี่น้องท้องเดียวกัน หรือ จะเป็น ไตบริจาค ก็ตาม  ผมจะพยายามสู้เหมือนที่ คุณปลากัดสีทองและพี่สาว พยายามสู้มาตลอดเช่นกันครับ ก็ขอขอบคุณมากอีกครั้งครับ สำหรับคำแนะนำดีๆ ที่มีประโยชน์ให้ผมได้มีหนทางที่จะมี ชีวิตใหม่ อีกครั้งครับ

จากคุณ : TBU
เขียนเมื่อ : 30 ม.ค. 54 03:43:33

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com