Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ดูแลน้องหนูของเราอย่างถูกวิธีคะ ติดต่อทีมงาน

วันนี้อ่านเจอบทความนึงคะ
จำได้ว่ามีเพื่อนๆพี่ๆในห้องสวนลุมเคยตั้งกระทู้ถามไปเมื่อวันก่อนนะคะ
เลยอยากมาแบ่งปันกัน
ลองอ่านดูนะคะ

. . . . .

อย่าเพิ่งคิดว่าเอาเรื่องที่รู้ๆ กันอยู่แล้วมาบอกนะคะบางคนอาจจะไม่รู้ก็ได้ค่ะ
ว่าจริงๆ แล้วควรทำความสะอาดอย่างไรจึงจะถูกต้องและปลอดภัยจริงๆ นะคะ  

1. เมื่ออาบน้ำเราควรจะล้างทำความสะอาดส่วนนั้นด้วยการใช้สบู่ที่ใช้ถูตัว
หรือสบู่อ่อนๆโดยเริ่มจากขนบริเวณอวัยวะเพศ
แล้วลงมาใต้หัวหน่าวล้างทุกซอกมุมตรงที่แคบใหญ่แยกออกจากกัน
แต่ไม่ต้องล้วงเข้าไปในช่องคลอดนะคะ เพราะจะอันตรายได้ค่ะ
และห้ามทาแป้งที่ก้นเด็ดขาดเพราะเมื่อแป้งถูกความชื้นจะทำให้เป็นเชื้อราได้ง่าย
และน้ำหอมที่อยู่ในแป้งอาจทำให้ผิวอวัยวะเพศซึ่งอ่อนมากๆเกิดอาการแพ้ได้ค่ะ

2. การทำความสะอาด หลังปัสสาวะและหลังอุจจาระหลังปัสสาวะนั้น
สามารถใช้กระดาษชำระซับให้แห้งก็เพียงพอค่ะแม้จะมีประจำเดือนอยู่ก็ตาม
หรือถ้ามีฝักบัวฉีดน้ำเบาๆ แล้วซับให้แห้งก็ได้ค่ะ
หากอุจจาระควรแยกทำความสะอาด อย่าเช็ดจากทวารหนักมาหาอวัยวะเพศนะคะ
เพราะจะทำให้เชื้อโรคจากอุจจาระเข้าไปในช่องคลอดทำให้เกิดการติดเชื้อในช่องคลอดได้ค่ะ
หากมีฝักบัวให้ฉีดน้ำเบาๆล้างให้สะอาดแล้วซับให้แห้งเช่นกันค่ะ

3. ขณะที่ มีประจำเดือน
ควรหาโอกาสล้างก้นให้สะอาดทุกครั้งที่เปลี่ยนผ้าอนามัยหรืออุจจาระนะคะ

4. หลังการ มีเพศสัมพันธ์ให้เข้าห้องน้ำปัสสาวะออกมา
เพื่อป้องกันการติดเชื้อผ่านเข้าช่องถ่ายปัสสาวะและเป็นการให้น้ำอสุจิหรือสารคัดหลั่งในช่องคลอดได้ไหลออกมา
จากนั้นล้างภายนอกให้สะอาดแล้วซับให้แห้งค่ะไม่ต้องใช้น้ำยาสวนล้างเข้าไปในช่องคลอดนะคะ

ข้อควรระวัง

1.การใช้เครื่องมือสวนล้างเข้าไปในช่องคลอดอาจทำให้เกิดการติดเชื้อโรคได้
และยังไปฆ่าแบคทีเรียที่มีอยู่ตามปกติในช่องคลอดซึ่งมันจะคอยต่อต้านเชื้อโรคจากภายนอกให้เรา
จึงทำให้ติดเชื้ออื่นๆ ได้ง่ายและถ้าหากแพทย์ไม่ได้สั่ง ไม่ควรใช้ยาใดๆ สอดเข้าไปในช่องคลอดเองนะคะเพราะอาจดื้อยาได้ค่ะ

2. การเข้าห้องน้ำสาธารณะหากมีฝักบัวฉีดน้ำควรระวังการติดเชื้อโรคจากฝักบัวที่ไม่สะอาดค่ะ
เพราะคนที่เข้าห้องน้ำก่อนหน้าเราจะมีเชื้อโรคอะไรแฝงอยู่รึเปล่าก็ไม่รู้ควรฉีดน้ำทิ้งไปก่อนเล็กน้อย
และควรฉีดให้ฝักบัวอยู่ห่างจากอวัยวะของเราพอประมาณอย่าให้อยนู่ติดเกินไปค่ะ
หรือใช้แค่กระดาษชำระสะอาดๆ ซับแห้งก็พอค่ะ

ขอบคุณที่มาบทความจาก www.ladytip.com

จากคุณ : ที่คาดผม
เขียนเมื่อ : 31 ม.ค. 54 22:20:31

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com