Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

พี่ครับ....อาจารย์ผมกำลังแย่แล้วครับ...... ติดต่อทีมงาน

http://mega4dev.com/viewtopic.php?topic_id=12

ผมเป็น intern ที่โรงพยาบาลสรรพสิทธิประสงค์ จ.อุบลฯเมื่อ 10กว่าปีก่อน
ไม่เคยลืมอาจารย์ ชัยธัช เลยครับ ท่านเป็นเหมือนดั่งที่ คนกล่าวถึงจริงๆ

ยังจำได้คืนนึงอยู่เวร อายุรกรรม (ที่นั่นโหดมากครับ)
อยู่เวร 1 ครั้ง (36 ชั่วโมง) วันเว้นวัน เหนื่อยมาก

คนไข้ เป็นวัณโรคเยื่อหุ้มหัวใจ มีน้ำขังในถุงหัวใจ
อัลตร้าซาวแล้วประมาณ 400 มิลลิลิตร
คนไข้นอนไอซียู พอรู้สึกตัว แต่ดูแล้; ทรมานมาก

เรา (intern และ extern ) ได้แต่มองหน้ากันตาปริบๆ
ทำอะไรไม่ถูกแล้วครับ เคสยากเกิน

อาจารย์ทางอายุรกรรม ก็ยุ่งมาก ดูเคสหนักๆแทบไม่ได้นอน
และทางอายุรกรรมก็ปล่อย ไม่มีทางแก้ทางอายุรกรรมได้แล้ว
น้อง extern จึงว่า ปรึกษาอาจารย์ ชัยธัชดีป่าวพี่?

ผมก็บอกน้อง...เฮ้ยนี่มัน ตี2 นะเว้ย อาจารย์ไม่ใช่เจ้าของไข้
แล้วปรึกษากันตอนนี้ ก็คงไม่ทำอะไรแล้วมั๊ง

แต่ผมก็ยังเหลียวไปมองหน้าคนไขแว๊บนึง
รุ้สึกแย่จังครับ ตอนนั้นถ้าเป็นเราคง ทรมานน่าดู
เลยเสี่ยงโทรปรึกษาอาจารย์

(ต้องไปรับลูกแล้ว เดี๋ยวว่างมาพิมพ์ต่อครับ)

จากคุณ : intern41
เขียนเมื่อ : 1 ก.พ. 54 16:00:58 A:61.19.121.50 X: TicketID:298422

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com