Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ถาม-ออกกำลังกายกับการลดน้ำหนักและปัญหาสุขภาพ ติดต่อทีมงาน

ปัญหาเดิมของเราคือ ปวดขา แบบทรมาน
กินยาไม่หาย เรื้อรังมาเป็นสิบปี
มีคนแนะนำให้พบหมอ แต่ยังไม่ได้สักที

บังเอิญ มีเพื่อน กำลังต้องการลดคลอเลสเตอรอล
ตามคำสั่งหมอ
เราเลยเริ่มออกกำลังเป็นเพื่อนเพื่อนซะเลย

ตอนนี้ เราออกกำลังกายแบบ
เวทเทรนนิ่ง หนึ่งชั่วโมง
ต่อด้วยการเดินครึ่งสเตปครึ่งชั่วโมง
และโยคะปิดท้าย หนึ่งชั่วโมงเพื่อคลายกล้ามเนื้อ
ทำแบบนี้ทุก จันทร์ พุธ ศุกร์

วันอังคาร เล่นแบดมินตัน หนึ่งชั่วโมง และโยคะต่อ หนึ่งชั่วโมง

พฤหัส และอาทิตย์ จะเป็น
ปั่นจักรยาน แบบ อินด-อร์ หนึ่งชั่วโมง
เดินด้วยเครื่องครึ่งสเตป ครึ่ง ชั่วโมง
โยคะปิดท้ายอีก หนึ่ง ชั่วโมง

อยากลองเต้นแอร์โรบิกค่ะ
เคยลอง แต่ทำให้อาการปวดขากำเริบมาก

เลยต้องออกกำลังกายแบบ
มีแรงกระแทกน้อย

สังเกตว่า
ขาทุเลาลง

แต่น้ำหนักตัวไม่ลดเลยค่ะ
คงที่มาก อาจมีขยับขึ้นลงบ้าง ประมาณ หนึ่ง กิโล

ทำไมคะ
หรือเราออกแบบการออกกำลังผิดไป

ตอนนี้ควบคุมอาหาร แบบ งดมัน น้ำตาล
แต่ไอเทมอาหารปกติ แบบข้าวราดแกงทั่วไป
งดมื้อเย็น เพราะถือศีลแปด

อยากเพิ่มระดับการเผาพลาญด้วย
ต้องทำยังไงคะ

มีอะไรชี้แนะ เชิญได้เลยนะคะ

จากคุณ : ยิ้มเดียว
เขียนเมื่อ : 9 ก.พ. 54 09:07:59

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com