Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

สงสัยอย่างมากกับ Fat burn ครับผม ติดต่อทีมงาน

พอดีอ่านกระทู้ด้านล่างที่เกี่ยวกับการออกกำลังกายแบบ Fat burn ของคุณ
TinyNu
http://www.pantip.com/cafe/lumpini/topic/L10214888/L10214888.html

วันนี้ผมเลยลองออกกำลังกายด้วยเครื่อง cross training (หมุนๆวงรี) ที่เพิ่ง
ถอยมาใหม่แทนเครื่องวิ่งเดิมที่เริ่มเก่าเสียงดัง โดยพยายามเลี้ยง อัตตราการเต้นของหัวใจให้อยู่ประมาณ 136-156 ประมาณจากที่คำนวนในกระทู้นั้น (ผมอายุ31) เพื่อให้อยู่ในช่วง Fatburn ผลปรากฏว่ามันไม่รู้สึกเหนื่อยเลย
สามารถคุยโทรศัพท์ได้สบาย แต่ยอมรับว่าเหงื่อออกเยอะมากๆ

หลังจากพยายามประคองให้หัวใจเต้นอยู่ในช่วงนี้ประมาณครึ่งชั่วโมงพบ
ว่าอัตตราการเผาผลาญแคลเลอรี่น้อยมาก (ประมาณ 200) ช่วงครึ่งชั่วโมงหลังจึงเริ่มใส่มากขึ้น จนหัวใจเต้นประมาณ 17x - 19x สลับกัน จนหมดเวลา
มีข้อสงสัยดังนี้ครับ
1. ทำไมการออกกำลังกายช่วง Fatburn เหงื่อออกเยอะจริงแต่มันไม่
เหนื่อยเลยครับ ไม่เหนื่อยเลยจริงๆ แถมยังเผาแคลเลอรี่แค่นิดเดียว อย่างนี้
มันจะ work เหรอครับ?

2. การที่ช่วงหลังผมอัดจนหัวใจเต้นในระดับ Max hart rate (ประมาณ 190 BPM) ช่วงนั้นร่างการผมมันเผาผลาญอะไรครับ น้ำตาล หรือ โปรตีน? แล้ว
มันยังเผาผลาญไขมันอยู่หรือเปล่าครับ

3. ถ้าอยากลด นน. ต้องทำไงครับ? ออกกำลังกายช่วง Fatburn หรือเอาให้
เหนื่อยสุดๆไปเลยครับ?

ปล ผมเป็นคนค่อนข้างอ้วน (หนัก 83 ) แต่แข็งแรงเพราะออกกำลังกาย
เป็นประจำครับ ยิ่งตอนนี้เพิ่งเลิกสูบบุหรี่ ยิ่งฟิตเลยครับ เลยอยากลดนน
ลงซัก10โล ภายใน 4 เดือนครับ  ช่วยแนะนำด้วยครับ

จากคุณ : Steve Davis
เขียนเมื่อ : 9 ก.พ. 54 21:21:25

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com