Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

รักษาคีลอยด์ที่ไหนดีสุดค่ะ ติดต่อทีมงาน

เป็นคีลอยด์ตรงหัวไหล่ด้านซ้ายแผลยาวประมาณ 1 นิ้ว นูนมากค่ะ.

อยากหาหมอที่รักษาที่ดีและน่าเชื่อถือค่ะ.

ช่วยแนะนำโรงพยาบาลและชื่อหมอด้วยค่ะ (อยู่กรุงเทพค่ะ)

*เท่าที่ดูในเน็ทบอกว่ารักษายากมาก ให้ทำใจดีกว่า. แต่เจอกระทู้นึงบอกว่าหายได้ เลยอยากทราบว่าจริงเท็จแค่ไหนค่ะ

กระทู้ที่บอกว่าหายได้ค่ะ
================
ฉันเป็นแผลคีลอยด์ที่หู เพราะเจาะหูมันคันมากเลยเกาปล่อยไปเวลานานเข้าเลยเป็นแผลเป็นนูนออกมา
ไม่ใหญ่มากเท่าไร ก็ไปหาหมอรักษาให้หาย แรกๆ(ครั้งที่ 1) หมอฉีดยาคีนาคอต ยาประเภทสเตอรอย ขนาด 10K ยับยั้งการเติบโต
และให้มันยุบลง แต่แผลของฉันไม่ยุบลงกลับคันขั้นมาอีก อีก 3 อาทิตย์ กลับไปหมอใหม่ ปรึกษาหมอว่ามันไม่ยุบลง
แต่คัน ครั้งที่ 2 หมอฉีดยาคีนาคอตตัวเดิมแต่เพิ่มขนาดยามากขึ้นเป็น 20K อีก 3 อาทิตย์ดูผล เป็นอาการเหมือนเดิม
ครั้งที่ 3 ฉันบอกหมอว่าไม่เอาฉีดอย่างเดียวไม่งั้นไม่ยุบลงแน่ๆ หมอแนะนำทั้งฉีดและจี้ลิขิต ไนโตรเจนอุณหภูมิ -200 องศา
ก็ฉีดคีนาคอตขนาด 40k + จี้ลิขิต ไนโตรเจน(การสลายเนื้อเยื้อ ยับยั้งการเติบโต) ฉันไม่รู้จักเจ็บเลยที่โดนจี้ลิขิต
หลังจากทั้งจี้และฉีดเสร็จพอกลางคืนมันจะปวดต้องนอนตะแคงเพราะจี้ลิขิตไนโตรเจน เนื้อเยื้อตรงแผลเป็นมันสลายมันนุ่ม
เป็นน้ำเป่งๆแดงเลย ก็ไม่เจ็บแล้ว ต้องปล่อยให้มันแห้งเองค่ะ อีก 4 อาทิตย์ ดูผล และไปหาหมอ
ฉันทำแบบนี้อีก 2-3 ครั้ง ทั้งฉีดยาและจี้ลิขิต แผลคีลอยด์นี้ก็ยุบลงเรื่อยๆ และหายไปเลย

ฉันเอามาเล่าให้ฟังเผื่อเป็นประโยชน์กับคนที่เป็นแผลเป็นนูน ไม่ว่าเป็นที่อื่นก็รักษาหายได้
อ่อราคาไม่แพงด้วย ไม่กี่ร้อยบาทค่ะ
ต่อท้าย #1 1 เม.ย. 2553, 8:54:45
หายค่ะ ในกรณีของคุณไข่หวาน ฉีดอย่างเดียวไม่หายหรอก ต้องจี้ลิขิตไนโตรเจนด้วยค่ะ จะทำเมื่อไหร่ก็ได้ ขาดตอนมาหลายปี ก็หายได้ค่ะ
ต่อท้าย #2 28 ก.ค. 2553, 20:36:26
รพ.พัทยาอินเตอร์ค่ะ  ชื่อคุณหมอวราภรณ์ค่ะ มือนิ่ม มือเบามากๆ โดนฉีดยาไม่รู้สึกเจ็บเลย
================================

จากคุณ : akkhastock
เขียนเมื่อ : 15 ก.พ. 54 23:32:46

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com