Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

รบกวนขอถามเรื่องออกกำลังในช่วง Fat burn zone หน่อยครับ ตอนนี้กำลังมุ่งมั่นลดไขมันอย่างจริงจังครับ ติดต่อทีมงาน

รบกวนขอถามเรื่องออกกำลังในช่วง Fat burn zone หน่อยครับ ตอนนี้กำลังมุ่งมั่นลดไขมันอย่างจริงจังครับ เคยอ่านเจอคุณ TinyNu เขียนไว้ประมาณว่า เค้าเคยวิ่ง 10 กก แต่วิ่งผิดวิธีก็ไม่เห็นผล
คือ search กระทู้เก่าๆดูแล้ว แต่ก็มีบางจุดที่สงสัยครับ
ตอนนี้ที่ทราบคือ ระดับ HR ระหว่าง 68% and 79% MHR  คือในช่วง Fat burn zone ที่ดีที่สุด และในกรณีที่ผมมีเวลาออกกำลัง 40 นาที มีคำถามดังนี้ครับ
1. ช่วง 5 นาทีแรก ใช้ warn up ช่วงนี้ไม่ต้องสนใจ HR ถูกมั้ยครับ
2. ช่วงนาทีที่ 6 ถึง 30 ช่วงพยายาให้ HR อยู่ ระหว่าง 68% and 79% คือเต็มที่ไม่เกิน 79% ถ้าเหนื่อยต้องพัก ช่วงพักก็ต้องไม่ต่ำกว่า 68% ถูกมั้ยครับ
3. ช่วง 5 นาทีสุดท้าย ใช้ cool down ช่วงนี้ไม่ต้องสนใจ HR ถูกมั้ยครับ

และผมมีคำถามอีกนิดครับคือ
1. ที่อ่านเจอว่าช่วง Red line นี่คือช่วง HR 79% หรือช่วง Max HR ครับ
2. Convertional pace  ใช้วัดระดับ HR 79% หรือช่วง Max HR ครับ

ขอบคุณมากครับ

จากคุณ : Blue Tang
เขียนเมื่อ : 24 ก.พ. 54 16:15:19

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com