Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

คบกันหลั่นล้าไปวัน ๆ โดยไม่คิดแต่งงาน เอามั้ยคะ ติดต่อทีมงาน

คบกับแฟนมา 3 ปี ปีนี้ผู้ชายอายุ 28 ค่ะ เพื่อนเค้าก็แต่งงานไปแล้วหลายคน เกือบสิบคน

ทีนี้ เราผู้ซึ่งอายุมากกว่าเค้า เริ่มรู้สึกว่า เออ มันน่าจะถึงเวลาคิดอะไร หรือตกลงอะไรกันบ้างแล้วนะ  แบบว่า กว่าจะแพลน ลงมือ เราไม่อยากมีลูกตอนอายุเกิน 35 ถ้าเป็นไปได้ ไม่อยากมีความเสี่ยงอะค่ะ ก็เลยถามเค้า ตอนแรกก็ส่งเมลล์ไป เค้าก็อ่านไม่เข้าใจ  หรือแกล้งไม่เข้าใจก็ไม่รู้
ก็ส่งเมลล์ไปอีกอัน เค้าก็เงียบ

หลังจากนั้นเค้าก็โทรมาทำเนียน ๆ ค่ะ ชวนกินข้าว โน่นนี่ แต่ไม่พูดถึงเรือ่งที่เราถามเลย  แล้วก็คุยเรืองเที่ยวตปท อีก เราก็เริ่มหงุดหงิดอะค่ะ เหมือนกับว่าเค้าไม่ใส่ใจเรื่องที่เราถามเลย  จนเราเอ่ยปากพูดเองอีกที  เค้าเงียบค่ะ ไม่ตอบ  สุดท้าย เรายื่นคำขาดไปว่าถ้าไม่ตอบถือว่า ไม่ ก็แล้วกัน เค้าก็ยังเงียบอยู่

ที่ตอนแรกส่งเมลล์ไป  เพราะคิดว่าเค้าจะไม่ตอบ เค้าก็ไม่ตอบจริง ๆ ถามต่อหน้าก็ไม่ตอบ  เราไม่รู้สึกเสียใจเลย เพราะที่ผ่านมาเราทำดีมากก ทั้งกับเค้าและครอบครัวเค้ามากจนถึงที่สุดแล้ว แต่รู้สึกโกรธบ้างเพราะเราต้องเป็นคนถามเรื่องนี้ซะเอง  จริง ๆ เพื่อนบอกให้ถามนานแล้ว แต่เราก็แอบให้เวลาเค้าเงียบ ๆ ไม่ถาม จนถึงตอนนี้รู้สึกว่ามันถึงเวลา ปีนี้เราจะ 34 แล้วค่ะ แล้วก็คบกันมานาน เค้าน่าจะรู้จักเราดี และที่บ้านเค้าก็รู้จักเราดี  ฐานะทางบ้านไม่มีปัญหา

เราว่าใจเค้าไม่พร้อมค่ะ เค้ายังเหมือนเด็ก เที่ยว ซื้อของเล่น โน่นนี่

เราควรจะเลิกแล้วเปิดโอกาสให้ตัวเอง หรือว่าอยู่ไปเรื่อย ๆ เที่ยวเล่นไปวัน ๆ ต่อไป ไม่ต้องคิดเรื่องแต่งงานดีคะ  แต่ตอนนี้เราคิดเองว่าเป็นอย่างข้อแรกมากกว่า แต่ก็อยากรู้มุมมองของคนอื่น ๆ บ้างน่ะค่ะ ขอบคุณค่ะ

จากคุณ : cardy
เขียนเมื่อ : 28 ก.พ. 54 16:43:30

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com