Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

####ขอคำแนะนำหลังทำคีโม##### ติดต่อทีมงาน

ขอคำแนะนำจากผู้มีประสบการณ์ด้านนี้หน่อยนะ ครับ พอดีแม่ของผมเป็นมะเร็งเต้านม รับคีโมมาแล้ว 3 ครั้ง ครั้งล่าสุด วันที่ 22 กุมภาฯที่ผ่านมา รับทั้งหมด 6 ครั้ง ทุกๆ 3 สัปดาห์ ตอนนี้อาการข้างเคียง ก็มี เบื่ออาหาร ผมนี้ร่วงตั้งแต่รับครั้งแรก เลยให้ช่างตัดผม ทำให้เหมือนแม่ชี เพราะดูดีกว่า ปล่อยให้ล่วงทีละกระจุก ตอนนี้เท่าที่ผมสังเกตุดูอาการ และถามแม่ก็ยังแพ้อยู่ แล้วที่สำคัญแม่บ่นน้อยใจตัวเอง บอกทรมาณ ท้อที่จะรับครั้งต่อไป แต่ผมอยากให้แม่เข้าให้ครบ อยากให้อดทนช่วงนี้ เพราะการรักษาย่อมดีกว่าการปฎิเสธการรักษา คือตอนนี้ผมอยู่กับแม่สองคน คือมันมีความจำเป็น ต้องลาออกจากงานเพื่อมาดูแลแม่ เพราะจะปล่อยให้แม่อยู่คนเดียวไม่ได้แล้ว บางทีเราเห็นแม่ทรมานกินไม่ได้เราผู้เป็นลูกเองก็ อดสงสาร เห็นแล้วเป็นทุกข์ไปด้วย ไ้อ้ผมเองก็ได้แต่ปลอบบอกว่าอย่าไปน้อยเนื้อต่ำใจเลย เราเป็นแล้วเราก็ต้องสู้กับมัน เราไม่ได้เป็นคนเดียว คนอื่นก็เป็นเยอะอายุน้อยกว่าแม่เสียอีก  ผมเองก็เข้าใจเรื่องอย่างนี้ใครไ่ม่เป็นไม่รู้(ไม่ใช่ตัวเองก็พูดได้ประมาณนั้น)
   ผมก็ปลอบได้ประมาณนี้ บางทีก็เครียดครับก็ได้มาหาข้อมูลในเน็ตอย่างนี้หล่ะครับช่วยแม่ อ้อ แม่ผมอายุได้ 64 ปี ครับ ร่างกายไม่ค่อยแข็งแรงหรอกครับเป็นความดันด้วย

ยังไงใครมีข้อมูลดีๆ หรือมีประสบการณ์ด้านนี้ ขอความกรุณาด้วยนะ ครับ

จากคุณ : เข็มขัด รด.
เขียนเมื่อ : 1 มี.ค. 54 13:10:45

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com