Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

อยากเปลี่ยนเวลานอนให้กลับมาเป็นปกติ ต้องทำยังไงคะ ติดต่อทีมงาน

เวลานอนเิริ่มเปลี่ยนไปจนกู่ไม่กลับแล้วค่ะ

แรกๆเป็นเหมือนในกระทู้นั้นเลยค่ะ
เวลาเย็นๆจะง่วงก็เลยนอน  ตื่นมาตอน 2-3 ทุ่ม  นอนอีกทีก็ตี 2 ได้  แล้วก็ตื่นไปเรียนประมาณ 7 โมงค่ะ

หลังจากนั้นก็กลายเป็นว่าเคยชิน  นอนดึกขึ้นเรื่อยๆ
ตีสองตีสามก็ยังไม่หลับ ไปหลับเอาเกือบๆเช้า  ทีนี้ก็ต้องตื่นเจ็ดโมงเหมือนเดิม  กลับมาตอนเย็นก็ง่วงอีก นอนอีก  เป็นงี้ไปเรื่อยๆ

จนทุกวันนี้  เข้าช่วงสอบไฟนอลแล้วค่ะ  ไม่มีเรียนแล้ว  วันไหนไม่มีสอบก็คือหยุดทั้งวัน  และตารางสอบก็มีหยุดยาวหลายวันด้วย
เวลานอนกลายเป็นนอนตอนเช้า 6-7 โมง ตื่นบ่ายๆ แล้วตอนกลางคืนก็ตาสว่างทั้งคืนเลยค่ะ
และเพราะหลับช่วงนี้เลยหลับไม่สนิท  จะมีคนโทรหามีเรื่องต้องคุยกะคนอื่นอะไรเงี้ยค่ะ  พอเสร็จแล้วก็กลับมานอนต่อเหมือนเดิมเพราะง่วง
เป็นมาเกือบ 2 อาทิตย์แล้ว  ไม่เคยนอนผิดเวลาขนาดนี้มาก่อน
วันไหนมีสอบเช้าก็ยังพอตื่นไปสอบได้  เวลาสอบก็มึนๆอึนๆ  แต่ไม่ปวดหัวนะคะ

ตอนนี้ก็พยายามนอนให้เร็วขึ้น  แต่นอนไม่ค่อยได้เพราะในหัวมันเต้นตุ๊บๆเวลาข่มตาให้หลับ
(เหมือนมึนๆเฉยๆค่ะ ไม่ได้ปวดมากมาย) เลยต้องลุกมาหาอะไรทำ  พอเช้าถึงง่วงไปนอนได้

อีกอย่างหนึ่งคือ อ่านหนังสือตอนกลางคืนแล้วมีสมาธิมาก
อ่านครั้งเดียวจำได้เลย  ในเนื้อหาที่เท่ากันใช้เวลาอ่านน้อยกว่าตอนกลางวันหลายเท่า  เลยชอบที่จะอ่านหนังสือดึกๆค่ะ
ทำอย่างอื่นก็เหมือนกัน รู้สึกว่าอยากทำและทำได้ดีกว่าตอนกลางวัน  ประมาณว่าตอนกลางวันจะเบื่อๆ แต่กลางคืนจะไฟแรง

ไม่รู้ว่าเป็นเพราะเวลานอนเปลี่ยนเลยเป็นแบบนี้  หรือว่าเป็นแบบนี้แล้วทำให้เวลานอนเปลี่ยนไปคะ

พยายามปรับเวลาเข้านอนให้เร็วขึ้นอยู่ค่ะแต่ไม่หลับ  
ลองพยายามไม่นอนตอนกลางวัน  ก็พอได้ค่ะ  แต่มันก็ไม่หลับยาวไปจนเช้าอีกวันแทน

กลัวว่าต่อไปจะมีปัญหาอย่างอื่นตามมา  เลยอยากขอคำแนะนำหน่อยค่ะ ว่าควรทำไงดี  หรือว่าไปหาหมอเลยดีคะ

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกคำแนะนำค่ะ

จากคุณ : นักเรียนห้องสี่เก่า
เขียนเมื่อ : 2 มี.ค. 54 19:49:49

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com