Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ปรึกษา เกี่ยวกับ ยาคุมกำเนิด หน่อยครับ ติดต่อทีมงาน

อยากทราบว่า การทานยาคุมชนิด 21 เม็ด
หลังจากทานหมดแผงแล้ว
ต้องหยุดทาน 7 วัน แล้วเริ่มทาน วันที่ 8 ต่อ
หลังจากหยุดทาน ประจำเดือนของแฟน มา วันที่ 3
แล้วพอดี เริ่มทานแผงใหม่ วันที่ 5 แบบว่า ทานเร็วไปหน่อย

1.แล้วแบบนี้ พอหมดแผงใหม่นี้ ประจำเดือนก็จะมาหลังหยุดทานจากนี้ 2-3 วัน
เหมือนเดิมใช่ไหมครับ ?

2.ถ้าแผงต่อจากข้อ 1 ผมต้องหยุด 7 วัน เหมือนเดิม หรือต้องไป + วันที่ ทานเร็วไปอีก 3 วัน ของแผงก่อน ไหมครับ ?

3.ช่วงเว้น 7 วัน หลังจากทานยาหมดแผง แบบว่า ประจำเดือนมา วันที่ 2-3 แล้ว เริ่มทาน แผงใหม่ วันที่ 4-5 ต่อไปแบบนี้
ทุกๆแผง โดยไม่ต้องให้ครบ 7 วัน ได้ไหม แล้ว มีผลเสียอะไรไหม ครับ ?

4.ถ้าทานยาแบบ ข้อ 3 ก็เหมือนกับการเลื่อนประจำเดือน
ให้มาเร็วขึ้นใช่ไหม ครับ แล้วการเลื่อนประจำเดือนแบบนี้ มีผลเสียอะไรไหม ครับ ?

ขอบคุณ ทุกๆ คำตอบ นะครับ เดี๋ยวผมจะแจก กิ๊ฟ ให้นะครับ

ปล.แก้ไข คำสะกดผิด ครับ

แก้ไขเมื่อ 01 เม.ย. 54 19:50:58

จากคุณ : boardmania
เขียนเมื่อ : 1 เม.ย. 54 19:48:26

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com