Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ขอถามปัญหาคาใจซัก2-3อย่างค่ะช่วยอธิบายทีค่ะ ติดต่อทีมงาน

เป็นปัญหาสุขภาพที่คาใจมานานค่ะ
บางอาการพยายามหาในเน็ทแล้ว
ก็ยังไม่เจออาการหรือปัญหาแบบตรงเป๊ะ

ข้างล่างนี้ มีทั้งคำอธิบายอาการและคำถามนะคะ
มีทั้งน้ำและเนื้อค่ะ 55555555 (เหมือนเรียงความ)
ทีึ่เน้นเป็นสี จะเป็นคำถาม+อาการสำหรับคนที่ขี้เกียจอ่านยาว
สำหรับผู้ที่อ่านชิวๆ เชิญพบกับปัญหาของหนูค่ะ 55

(ขอโทษกับบางคำที่อาจพิมผิดนะคะ ติดมาจากmsn พยายามฝืนอยู่ค่ะ)

เรื่องแรก

ต้องบอกก่อนว่าเป็นคนที่มีผมเส้นเล็กแต่เสียไม่มีน้ำหนัก
มีผมบางอยู่1บริเวณโดนล้อว่าหัวล้านประจำ
เป็นมานานแล้วค่ะประมาน 9 ปีได้เเล้ว ช่วงก่อนเป็นเพื่อนที่โรงเรียนจะชอบถอนผมคันกันมาก แล้วเพื่อนก็ชอบมายุ่งกับผมเรามาถอนบ่อยๆ แต่ก็ไม่ได้อะไรค่ะ มารู้ตัวอีกทีมีคนทักว่าหัวล้านนะ หลังที่ผ่านมา1ปี ผมก็ร่วงค่ะแต่ไม่เคยเป็นประจุก และมีอยู่ครั้งนึงเมื่อประมาณ4ปีที่แล้ว เหมือนผมขึ้นใหม่อะค่ะเปนตอๆๆขึ้นมาเต็มเลยตอนนั้นก็หลงดีใจว่าผมตรงที่บางจะได้กลับมาเหมือนเดิมซะที แต่ก็เหมือนเดิมค่ะยังบางบริเวณเดียวเหมือนเดิม

คำถามคือ

1. เกี่ยวหรือเปล่าคะที่เพืื่อนมาถอนผมคันบ่อยๆทำให้บริเวณนั้นผมน้อยลงได้
  2. เกี่ยวกับกรรมพันรึเปล่าคะ คุนพ่อก็เปนคนที่ผมเส้นเล็กเหมือนกันผมบางเหมือนกัน
  3. ผมที่ขึ้นมาใหม่ตอนนั้นคืออะไรคะ แล้วจะแก้ไขปัญหานี้ยังไงดี

เรื่องที่สอง (ยังเกี่ยวกับผมอยู่ค่ะ555555)

คือเป็นคนมีรังแคค่ะแต่ว่าไม่ได้มากมายเหมือนที่เคยเห็นหลุดเป็นแผ่นๆนะคะ น่าจะเป็นมีแบบปกติทั่วไปนะค่ะ (จะเยอะก็ตอนลืมสระผมหลายวัน ฮ่าๆ) อาการคันหนังศรีษะมีอยู่ตลอดเลยค่ะ เป็นแบบคันยิบๆ (มีคันแบบจริงจังก็ตอนลืมสระผมอีกน่ะแหละ ทำไมดูสกปรกจังแหะ55) แล้วที่คาใจมานานจริงๆก็คือ หนัง ศรีษะมีตุ่มคล้ายสิว ขึ้นบ่อยมากค่ะ บางทีก็เป็นสะเก็ดแผล เยอะแต่ตุ่มไม่ใหญ่ บางทีก้เป็นนูนๆขึ้นมาแค่นั้น อันนี้เป็นตลอดค่ะ ไม่ว่าจะสระผมหรือไม่ แล้วเป็นคนอยู่ไม่สุขไม่ชอบตุ่มหรือสะเก็ดเวลาคลำไปเจอจะต้องแกะๆมันทุกที เลย

คำถาม

1. อาการทั้งหมดที่บอกมานี่ พอจะเข้าข่ายเป็นอะไรกับหนังศรีษะคะ เชื้อราหรือเปล่า เคยลองเข้าไปวินิจฉัยออนไลน์แล้วผลบอกเปนชันนะตุ เลยมาขอถามอีกทีให้มั่นใจ
  2. การที่ไปแกะเกา ทำให้เรื้อรังหรือกระจายด้วยหรือเปล่าคะ(จะได้พยายามห้ามมือตัวเอง55)
  3. รักษายังไงดีคะ ใช้แชมพูมาเยอะมากแต่แพ้ก็เยอะ เคยใช้ที่เป็นแก้ปัญหาเชื้อราน่ะค่ะ แต่ก็ยังไม่ดีค่ะ เด๋วดีเด๋วหาย +พี่ชายชอบใช้มั่วค่ะ มีอะไรเหลือมันใช้หมด ยาสระผมหนูเลยใช้ได้ไม่กี่ครั้งTT แล้วแม่ก็ไม่ซื้อยาสระผมแก้เชื้อราเข้าบ้านบ่อยๆซะด้วยหลังๆมานี้เลยเอาแค่ ใช้ไม่แพ้ก้เอาละ55 (คำถามมีอยู่นิดเดียวที่เหลือบลาๆๆๆทั้งนั้น 55)
ปล. หนูสระผมเกือบทุกวันน๊า >< ที่บอกไม่สระหลายวันเป็นช่วงหนาวววเท่านั้น !!

เรื่องที่สาม

เพิ่งเจอเมื่อเร็วๆนี้ค่ะ เป็น นศ.เรียนออกแบบค่ะ การบ้านจะเยอะมากจนต้องนั่งทำทั้งคืน มากเข้าๆก็ปวดหลังไปตามระเบียบ อาการนี้ที่คณะเป็นกันเยอะค่ะ อ่ะเข้าเรื่องดีกว่า คือไปหาหมอแล้วค่ะ แต่ทำตามคำแนะนำได้ไม่ทั้งหมด เพราะยังจะต้องทำงานส่งอยู่ดีเพื่อเกรด TTพอปวดมากใช่มั้ยคะแต่ยังต้องทำงาน เลยแก้ปัญหาด้วยการนอนทำค่ะ 555 เอาโน๊ตบุ๊คมาวางไว้บนท้อง บนอกบ้างหลังโอเคค่ะ เหมือนได้นอน แต่มีความผิดปกติที่ท้องค่ะ ทุกครั้งที่เอาโน๊ตบุคมาวางบนตัว ท้องจะรู้สึกแปลกๆ อธิบายยากเหมือนกันค่ะ จะปวดก็ไม่ปวด มัน มวนๆท้อง = =
คล้ายๆเวลาหิวข้าวมั้งคะ แล้วเสียดท้องบ้างแต่นานๆที แล้วก็บางครั้งจะรู้สึกคลื่นไส้ ด้วยค่ะ (อ้อมีผายลมด้วย)

คำถาม

อยากรู้ค่ะว่าเกิดเพราะอะไร ทำไมถึงเกิดอาการแบบนี้ทุกครั้งที่วางคอมบนตัว หรือว่ามันมีคลื่น หรือสัญญาน อะไรแบบนั้นป่ะคะ 555

หมดคำถามตัวเองเเล้ววเย่
ยาวมากยิ่งกว่าเขียนเรียงความ อย่างที่บอกไว้ตอนต้นค่ะ
ตรงที่เป็นสีคือที่เป็นคำถามกับอาการจริงๆ นอกนั้นเป็นเหตุเสริม
(หรือน้ำก็ไม่รู้55เนื้อน้อยมาก)

เป็นคนที่ชอบอธิบายแบบละเอียดค่ะ ><
รู้สึกอะไรบ้างก็บอกหมดเลยแฮ่ๆ ประมานว่า
เอาให้รู้สึกและเห็นภาพไปด้วยกัน (รึเปล่านะ)

ขอเพิ่มอีกอันค่ะ เป็นอาการของเพื่อนค่ะ
กำลังเป็นห่วง กลัวเป็นอันตราย

เพื่อนหนูกำลังกินยาลดความอ้วนค่ะ!
แล้วพอหนูรู้ก็ถามว่ามีอาการอะไรผิดปกติรึเปล่า
ยาที่ซื้อมาเชื่อถือได้รึเปล่า
เค้าก็บอกมาว่า เค้ามีพี่ที่อยู่คลีนิค เมื่อก่อนอ้วนมากแล้วพอกินก้ผอมลง
แต่ยังดูสุขภาพดี เค้าเลยลองบ้าง = =
แต่เค้าบอกว่า เค้าไม่ได้กินตลอด กินบ้างไม่กินบ้าง
เพระาเหมือนว่าจะต้องกินก่อนอาหารเช้า แต่ปิดเทอมไงคะ
กว่าเค้าจะตื่นก้ปาเข้าไปสายแล้ว
แล้วนอนก็นอนตอนเกือบเช้าประจำ
5555
บางวันก็ลืมกิน กินข้าวเข้าปากไปเเล้ว ก็เลยข้ามไปกินวันต่อไป
สรุปได้มาคร่าวๆว่า ปกติเพื่อนหนูจะกินข้าวช่วงเที่ยงเป็นมื้อแรก
ก็เลยกินยาตอนนั้น วันไหนพลาดก็ข้ามไปเลย แล้วเค้ากินน้อยมากกกก
ค่ะ กินวันละ1-2มื้อ บางวันก้ไม่กินแบบจริงจังกินแค่ขนมจีบไรงี้

ซึ่งปกตินี่ เค้ากับหนูเป็นคู่ขาบุฟเฟ่เลยอ้ะ แบบว่าไม่จุกไม่กลับ
ตอนนี้ชวนไปกินเค้าก้บอกแต่ว่าไม่หิว ไม่คุ้มตัง TT

คำถาม

1. ไอ่ที่กินยาแบบ ไม่ทุกวันเนี้ย มีผลเสียหรือผลดีมากกว่ากินทุกวันคะ(จริงๆแล้วเค้าควรจะเลิกกินดีกว่า!)
  2. เมื่อกี้สดๆร้อนหนูอ่านเจออาการของคนที่กินยาลดความอ้วน แล้วไปเจอ อาการ นอนไม่หลับ เบื่ออาหาร หงุดหงิดเป็นไปได้สำหรับเพื่อนหนูหมดเลยค่ะ แต่ว่า! หนูแยกมะออกTT เช่น
  • ปกติชีวิตของเค้า เป็นคนชอบดูซีรี่ย์ ดูทั้งวันทั้งคืน ไม่นอนปกติ= =
  • เค้าเป็นคน ร่าเริงค่ะ แต่ก็เป็นคนที่จริงจัง บางเวลาที่ไม่ชอบไม่พอใจเค้าก็จะหงุดหงิด เหวี่ยง บ่อย (เวลาร้อนๆนี้ไม่อยากเข้าใกล้มันอย่างกะหมาบ้า55)
  • ส่วนเรื่องกิน ถ้าเจอเพื่อน เค้าจะชอบไปหาของกินๆๆๆ แต่ถ้าอยู่บ้าน เค้าจะไม่ค่อยกิน คือแบบกินก็ได้ไม่กินก็ได้ (ยิ่งติดหนังยิ่งไปใหญ่) แต่ตอนนี้เจอกันเค้าก้ไม่กินค่ะ ถ้าไปก็กินน้อยมาก มีแค่อันนี้แหละที่หนูพอสังเกตุได้อยู่
  • หนูอยากรู้ว่า อาการนอนไม่หลับที่มาจากยาลดคือประมานไหนคะ (จะเอาไปสังเกตุเค้าอีกที)
  • เรื่องอารมณ์ อาการหงุดหงิดของเค้ามีมาตลอด มีน้อยใจสม่ำเสมอ(นิสัยแต่เด็ก) แต่ไม่ถึงกับซึมเศร้า แบบนี้ยังถือว่าโอเคอยู่มั้ยคะ

หนูอยากให้เค้าหยุดกินค่ะ เค้าผอมลงมาแล้วในระดับที่โอเค
หนูควรบอกเพื่อนยังไง แล้วถ้าหยุดกินเค้าจะต้องปรับเปลี่ยน
การกินเค้าด้วยรึเปล่าคะ

ขอบคุณค่ะ รายงานเรียงความ ของหนูจบแล้วเย้
รบกวนตอบทีนะค๊า

แก้ไขเมื่อ 07 เม.ย. 54 07:36:54

จากคุณ : SisterJoe
เขียนเมื่อ : วันอนามัยโลก 54 07:32:20

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com