Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

คุณแม่ผมต้องเปลี่ยนยาลดความดันโลหิตหรือเปล่าครับ ติดต่อทีมงาน

ขอเรียนปรึกษาคุณหมอในห้องนี้ครับ  
คุณแม่ผมอายุ 82 ปี เป็นโรคความดันโลหิตสูง  ตัวบนวัดได้ 160 - 170 ส่วน
ตัวล่าง 70 - 80  รับประทานยา Anapril 5 mg เช้า 1 เม็ด เย็น 1 เม็ด แต่
ความดันยังไม่ลง คุณหมอบอกให้เพิ่มยา ไปเรื่อย ๆ สูงสุดได้ไม่เกิน 8 เม็ด
ตอนนี้ก็เพิ่มเป็นตอนเช้าอีก 1 เม็ด รวมวันละ 3 เม็ด แต่ยังวัดความดันได้
สูงเหมือนเดิม  เรียนถามว่า ผมควรจะเพิ่มปริมาณยาอีก/เปลี่ยนยาดี/เพิ่มยา
ตัวอื่น  (ประวัติ เคยล้มเปลี่ยนข้อสะโพกแล้วทั้ง 2 ข้าง มีการพ่นยาVentolin
เป็นบางครั้ง รับประทาน แคลเซียมเม็ด 1000 มก/วัน , วิตามิน z-bec )
ขอบคุณมากครับ

จากคุณ : restart
เขียนเมื่อ : 16 พ.ค. 54 15:38:05

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com