Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ฝากถึงทุกคนที่คิดจะเป็นเมียน้อย หรือมีเมียน้อยค่ะ ติดต่อทีมงาน

เรานี่แหละ ลูก เมียน้อย

แม่ของเราทำดีทุกอย่างค่ะ แม่เราหุ่นดี ผิวดีแบบสาวจีน
เมียหลวง อวบๆ ผิวคล้ำ แต่หน้าที่การงาน ดีกว่าแม่เรา การศึกษาก็ดีกว่า
ขี้โวยวาย เสียงดัง หน้ายักษ์ ทำไมเราถึงรู้หรอ? เพราะพี่สาวของเราที่เป็นลูกเมียหลวงเป็นคนเล่าเอง
ว่าตั้งแต่เค้าจำความได้ แม่ของเค้า เจ้าอารมณ์ บึ้งตึง พูดจากับพ่อยิ่งกว่าพูดกับคนขับรถอีก

พ่อเราเลยมีเมียน้อย เป็นแม่ของเรา

ถามว่าแม่เรา เอาใจ ออดอ้อน ทำดี เจียมเนื้อเจียมตัวไม๊
ทุกอย่างเลยค่ะ
ยอมอยู่อพาร์ตเมนท์โทรมๆ แทนที่จะได้อยู่ที่บ้านกับอาม่าสบายๆ
แต่ ลึกๆแม่เรา ที่ยอมทุกอย่างแบบนั้น เพราะท่านหวังค่ะ
ว่าวันนึง พ่อเราจะเลือกแม่ของเรา ยอมทิ้งบ้านใหญ่
แต่แม่เราไม่เคยไประรานเมียหลวง หรือไปแสดงตัวจุกจิกจู้จี้นะคะ

แล้วแม่เราก็ไม่มีความสุขค่ะ เลิกกับพ่อเราและ มีสามีใหม่(ที่ยังไม่มีครอบครัว)
ทุกวันนี้แม่เรายังคงคอยด่าพ่อให้เราฟัง ถึงความคับแค้นใจต่างๆนานา
ว่าแม่เราต้องเจออะไรมาบ้าง ถึงจะเจอสามีใหม่ที่ดีและอยู่กันมานาน 17ปีคนนี้
นี่ยังดีนะคะ ที่เราโชคดีเจอพ่อเลี้ยงที่ดีๆ
แต่ถ้ายังไง *ถ้าเราเลือกได้ เราก็อยากเป็นลูกที่มีพ่อคนเดียวแม่คนเดียวค่ะ*

เราจึงฝังใจมากๆ และเกลียดการมีเมียน้อยหรือกิ๊กมากๆ

แม่เราสอนเราเสมอค่ะ ว่ามาทีหลัง จงใจจะเอาของของคนอื่น
ต่อให้คุณจะเป็นคนดีไปตลอดหรือไม่
ยังไงๆ การรับรู้ว่ามีเจ้าของแล้ว แต่ยังยอม ยอมเพราะอะไร? เพราะรัก อยากได้
ยังไงๆ ก็เลวค่ะ ขนาดแม่เรายังยอมรับ และสอนเราแบบนี้
เราจึงคิดว่า ไม่ว่าเมียหลวงจะไม่ดียังไง เมียน้อยจะนางฟ้าแค่ไหน
แต่ลึกๆในจิตใจนางฟ้านางนั้น ก็มีความเลวแฝงอยู่

นั่นคือการ อยากครอบครองของๆคนอื่น
ต่อให้บางคนจะแสดงตัว ไประรานเมียหลวงหรือไม่ นั่นไม่เกี่ยวเลยค่ะ
เพราะถ้าคุณเป็นคนดีจริงๆ ทำไมไม่ทำใจซะ
แล้วคิดว่า คนดีแบบคุณ รอผู้ชายดีๆ "ที่เป็นของคุณจริงๆ" จะดีกว่าไม๊

ส่วนเมียหลวง และสามี มีปัญหาอะไร ก็ควรหันหน้าเข้าหากัน
ไม่ใช่ต่างฝ่าย ต่างประชด ไม่มีฝ่ายไหนได้อะไรหรอกค่ะ

ยกเว้นฝ่ายชายมักมากเกินไป หรือฝ่ายหญิงไม่มีความคิดมากพอ ที่จะพยุงครอบครัวเอาไว้ นั่นก็คงเกินเยียวยา :)
แต่เราก็อยากให้เลิกรากันไปก่อน แล้วฝ่ายชายค่อยหาคนใหม่
ไม่ใช่มาจับปลาสองมือ แล้วค่อยดูว่าคนไหนดีกว่าค่อยเลือก
ผู้หญิงช้ำทั้งสองฝ่าย ทั้งคนมาก่อนหรือคนมาหลัง มันเห็นแก่ตัวเกินไป....

--------------------------------------------------------------
...เข้ามาeditข้อความเพิ่มค่ะ/ต้องขอโทษบางความเห็นด้วยนะคะ เราอยากให้กิ้ฟใจจะขาดแต่กิ้ฟดันหมด

**มาอีกที กลายเป็นกระทู้แนะนำซะแล้ว ต้องขอขอบคุณทุกโหวตและความเห็นดีๆที่ได้ข้อคิดนะคะ
นี่แสดงว่ากระทู้ของเราคงไม่ได้ไร้สาระอย่างที่คุณ ร.ป.ภ.(ความเห็นที่12) ว่านะคะ

เราไม่ได้จะเปลี่ยนแปลงโลก เราแค่เขียนแชร์มุมมองของเราเท่านั้นค่ะ
เราไม่เคยคิดอยากจะบังคับ หรือโน้มน้าวคนที่มีแต่ไอ้นั่น แต่ความคิดยังมีแต่กิเลสส่วนตัว
ให้กลับตัวมาเป็นมนุษย์ผู้ชายผู้มีความรับผิดชอบต่อครอบครัวหรอกค่ะ
แค่หวังให้คนที่มีความดีในหัวใจบ้าง ไม่ว่าจะหญิงหรือชายได้ฉุกคิดนิดหนึ่งและอาจจะ เลิกได้ กลับตัวได้ หรือเคลียร์ปัญหาค้างคาได้ก็เท่านั้น

ส่วนความเห็นอื่นๆ เราเข้าใจนะคะว่าแต่ละครอบครัว มีปัญหาและความสัมพันธ์ต่างกัน
แต่อย่างที่หลายๆความเห็นตอบนั่นแหละค่ะ
คุณเมียน้อยอ้างว่าคุณรักผู้ชายคนนั้นทั้งที่รู้ว่าเขามีเมียแล้ว คุณยอมเป็นรอง เจียมตัว
แต่ถ้าคุณหักใจตั้งแต่แรก ที่คุณยังไม่เลยเถิดไปกับเขา
คุณจะต้องมาช้ำใจ มาเป็นเมียน้อยให้คนด่าไม๊คะ ถ้าคุณเห็นใจผู้หญิงอีกคนด้วยกัน ถ้าคุณมีจิตสำนึก

อีกกรณีหนึ่งที่บอกว่า เมียหลวงน่าเบื่อ แก่กว่า เปลี่ยนไป นิสัยไม่ดีไม่เหมือนตอนแต่งงาน
เราว่านะคะ ถ้าคุณผู้ชายเอาใจใส่เค้าให้ได้ครึ่งนึงของตอนที่ตามจีบ ตอนที่อยากจะได้เค้า
เมีย ก็คงไม่ต้องกลายเป็นเมียหลวงน่ายักษ์แสนน่ารำคาญหรอกค่ะ...จริงไม๊
และคนเราทุกคนค่ะ มีอารมณ์โมโหด้วยกันทั้งนั้น ทีเวลาคุณหงุดหงิดเรื่องงาน
เหวี่ยงใส่เมียคุณ ถ้าเมีนคุณพูดบ้างล่ะว่า สามีหน้ายักษ์น่าเบื่อ แก่ ฉันไปหาผู้ชายเด็ก เอ๊าะๆอ้อนๆ มาเป็นที่พักใจดีกว่า คุณจะรู้สึกยังไงล่ะ

เวลาคนเราอยากได้อะไร เอาแค่อยากขอเงินพ่อแม่ซื้อรถ คุณยังต้องออดอ้อน ทำตัวดี แม่บ่นอะไรก็ฟัง เข้าใจครับแม่ ประจบประแจงทุกอย่างเพื่อจะได้สิ่งที่ต้องการ
ก็เหมือนเมียน้อยนั่นแหละค่ะ...

แก้ไขเมื่อ 27 พ.ค. 54 19:44:13

แก้ไขเมื่อ 27 พ.ค. 54 19:41:58

จากคุณ : Ms_Charisma
เขียนเมื่อ : 27 พ.ค. 54 02:44:17

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com