Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ขอชี้แจง เงินเดือนหมอครับ ติดต่อทีมงาน

จากกระทู้เงินเดือนหมอครับ ผมเป็นหมอ รพ อำเภอห่างใกล แต่ไม่ใช่ชายแดน หรือเขตกันดารนะครับ
ทำงานมา 6 ปี ขอแจงดังนี้ รายรับ ดังนี้
1 เงินเดือน ปัจจุบัน    15,000 B
2 เงินไม่ปฏิเวชส่วนตัว  10,000 B (รับเงินนี้แล้ว ห้ามเปิดคลินิค ห้ามรับจ๊อบเอกชน ทั้งๆที่เวชส่วนตัวก็ไม่ได้ทำในเวลาราชการ)
3 เงิน พตส          10,000 B(เงินกันสมองไหล จบไหม่จนถึง 4 ปี จะได้แค่ 5000)
4 เงินเวร หรือ OT แล้วแต่ขยันแค่ไหนครับ ส่วนใหญ่จะได้ 20,000-40,000 B มัน Vary ครับ ผมตีซะ 30,000 B ละกัน

สรุป ได้ 65,000-70,000 B ต่อเดือน ซึ่งทำงานประมาณ 90 ชั่วโมงต่อสัปดาห์ครับ ในขณะที่คนอื่นๆจะทำงาน 40 ชั่วโมงต่อสัปดาห์ครับ ซึงถ้าผมเอาสัดส่วนชั่วโมง มาเทียบ อัตราส่วนให้เท่ากับคนอื่นๆ ที่ทำงาน 40 ชั่วโมงต่อสัปดาห์ ก็จะเฉลี่ยได้ว่า
70,000 x 40/90 = 31,111 แปลว่า ผมทำงานได้ เดือนละ 31,111 บาท ต่อเดือนเมื่อเทียบกับคนทั่วไปครับ

แถม ในขณะที่พี่สาวผมเป็นวิศวะกร อยู่บริษัทเอกชน ทำงาน 45 = ชั่วโมงต่อสัปดาห์ ได้เงินเดือน 1 แสนบาทต่อเดือน

และหมอธรรมดารุ่นผม ถ้าอยู่ รพ เอกชน จะได้เงินเดือน 150,000 ต่อเดือน และถ้าเป็นหมอเฉพาะทางจะได้ 300,000 บาทต่อเดือนครับ
เป็น เหตุผลว่า ทำไม เราถึงโวยวายว่าค่าตอบแทนน้อยครับ และเราก็เสียภาษีเต็มเม็ดเต็มหน่วย หมกเม็ดไม่ได้ เพราะเราเป็นระบบข้าราชการครับ

จากคุณ : หมอคานู
เขียนเมื่อ : 3 มิ.ย. 54 14:20:35

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com