Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ผู้หญิงขี้เหงา มันจะไปรอด กับผู้ชายโลกส่วนตัวสูง ได้ไหมเนี่ย ติดต่อทีมงาน

เราเป็นคนขี้เหงาค่ะ ขอย้ำว่ามากกกกกกกกกกกกก...
ลูกคนเดียว อยู่กับแม่สองคนค่ะ
เพื่อนก้อมีแต่น้อยค่ะ เราเลือกคบคน ถ้าคนไหนไม่จริงใจ เราก้อไม่คบ
ส่วนมากเพื่อนๆ เราไปอยู่ ตปท. กันหมด

ส่วนเพื่อนที่เราเลือกคบและยังเหลืออยู่ ก้อล้วนมีแต่พวกโลกส่วนตัวสูงค่ะ
แต่ก้อไม่สูงมากสำหรับเพื่อนสนิท พอเข้าถึึงได้ (บางทีติดต่อไม่ได้ก้อโวยวายเหมือนกัน)

ส่วนแม่..ก้อเหมือนไม่ลงรอยกันเท่าไหร่ เพราะแม่เราก้อเป็นคนโลกส่วนตัวสูงค่ะ
ช่วงแรกๆ เราแทบจะคุยอะไรกับแม่ไม่รู้เรื่อง(เพิ่งจะมาอยู่กับแม่ตอนโต)
แต่ก้อเหมือนต่างคนต่างอยู่อีกนั่นแหละ ตอนนี้เราอายุจะสามสิบละ ก้อแยกบ้านกันอยู่ค่ะ

ที่ผ่านมาเราอยู่มาได้แบบไม่เหงา เพราะสิบกว่าปี เรามีแฟนมาตลอด ไม่เคยมีวันไหนที่ไม่มีแฟน
แต่เราคบทีละคนนะคะ พอเราเจอคนใหม่เราก้อเลิกกะคนเก่าเลย สถิติแฟน 2 คน
(ตอนนี้กำลังลุ้นคนที่สาม)

คนล่าสุด เราคบมาเกือบเก้าปีเค้าเด็กกว่าเราสามปีค่ะ เค้าก้อไม่ยอมโต ไม่ทำงาน ไม่เก็บเงิน และที่รับไม่ได้คือ เค้าเจ้าชู้

เรามีปมด้อยค่ะ เพราะพ่อเราเจ้าชู้มาก เราก้อเลยไม่ยอมที่จะให้แฟนเราเป็นแบบนั้น
เราไม่อยากอยู่คนเดียว เราต่อต้านเรื่องการผิดศีลธรรมมากเลยค่ะ

ห้าปีก่อน เรารู้จักผู้ชายคนนึงขอเรียกว่า “คนที่มาจากอนาคต” ละกัน (ปล. ดูเค้าจะชอบฉายานี้มาก) จากการหาบริษัทข้างนอกมาทำงานตกแต่งให้บริษัทเรา ผู้ชายคนนี้ (คาดว่า) มาจากช่วงนั้นแหละค่ะ ปกติเราใช้ skype ติดต่อกะเพื่อนที่อยู่ต่างประเทศ และ “คนที่มาจากอนาคต” ก้อเข้ามาเป็น 1 ในลิสต์ของสไคป์เราค่ะ ที่ทำงานเราออน msn ไม่ได้ ก้อเลยมีแต่ อีตาบร้าคนนี้ออนไลน์ตลอดเวลา

ตอนนั้นเราไม่ได้สนใจเค้าหรอกค่ะ เพราะพอทักมาทีไร ก้อมีหน้าแว่น (ที่เป็นอีโมชั่น) มาก่อนเลย
แล้วเราเป็นคนมีอคติกับรูปแว่นดำ มันให้ความรุ้สึกเหมือนคนตาบอด 555+
(ประมาณว่าไม่เท่หรอกนะ อีโมชั่นนี้อะ)

แต่เนื่องจากเราเป็นคนขี้เหงาไงคะ แฟนเราก้อไม่ค่อยสนใจ ไม่มีหรอกที่จะมาคุยด้วย
ที่ทำงานคุยกะใครก้อไม่ได้เพราะเค้าก้อไม่เล่นสไคป์กัน นั่งทำงานก้อนั่งคนเดียว เราก้อเลยมีแต่ตาเนี่ยแหละค่ะ ที่เราคอยจะบ่นโน่นนั่นนี่ให้ฟังตลอดเวลา

ผ่านมาได้สักสี่ปีที่รู้จักกับ “คนที่มาจากอนาคต” มีวันนึง คือวันที่ 18 กรกฏาคม 2552
เราโดนบอกเลิกค่ะ และวันนั้นเป็นวันคล้ายเกิดของเรา..555+
เราโดนทิ้งไว้กลางห้างเซ็นทรัลเวิลด์ กับเหตุผลที่ว่า "เราทำตัวเหมือนแม่มากเกินไป"
มันเศร้าน่ะค่ะ เอาเป็นว่าเราข้ามเรื่องนี้ไปเลยดีกว่า

ไม่รู้ทำไมนะคะ เราโทรหา “คนที่มาจากอนาคต” ด้วยค่ะ เราเล่าให้เค้าฟังว่า
เหตุผลที่แฟนเราเค้าขอเลิก เป็นเพราะว่า เราทำตัวเหมือนเป็นแม่เค้ามากเกินไป
คือแฟนเก่าเราไม่สนใจเรียน เล่มเกม ติดเพื่อน) ทุกสิ่งอย่างค่ะ
แล้วแม่เค้าก้อไม่ค่อยอยู่บ้าน เลือดผู้นำในตัวเรามันมีอยู่มากซะด้วย เราก้อเลยพยายามชี้แนะแต่สิ่งดีๆ ให้
ไม่ว่าจะเป็นเรื่องมารยาททางสังคม การแต่งตัว โน่นนี่ สารพัด เรียกว่า โมดิฟาย จนหล่อเลยค่ะ

พอหล่อแล้ว มีรถก้อเป็นธรรมดาค่ะ..อยากไปเที่ยว อยากมีสังคม อยากมี ญ ไม่ซ้ำหน้า เป็นธรรมดาของผู้ชายทั่วไป (หรือเปล่า)เค้าก้อเลยบอกเลิกเรา ทิ้งเราไป ประเด็นจริงๆ ก้อคือมีคนใหม่นั่นแหละ

“คนที่มาจากอนาคต” บอกเราว่า "ถ้าเราทำตัวเหมือนเป็นแม่ ก้อดีนะสิ เพราะว่าการที่เราจะแต่งงานกับใครสักคน เราก้อออยากได้คนที่ห่วงใยเราเหมือนกับที่แม่ห่วงใยเรานั่นแหละ แบบนี้จะไปหาที่ไหนได้อีก"
และคำนี้ ทำให้เค้าดูน่ารักขึ้น 500 เปอร์เซ็นต์เลย แต่ก้อไม่รู้ว่าเค้าพูดให้รู้สึกดีหรือเปล่านะคะ

เราเริ่มสนใจ “คนที่มาจากอนาคต” ขึ้นมาตั้งแต่ตอนนั้น แต่เนื่องในบรรดาผู้สมัครทั้งสามคน เค้าเป็นคนบ้านอยู่ไกลที่สุดค่ะ อยู่ไกลมากๆๆๆ ในประเทศไทยนี่แหละ ถึงแม้ว่าเราชอบเค้ามากที่สุดก้อตาม แต่เราตัดสินใจไปคบกับผู้ชายอีกคนนึงที่บ้านอยู่ กทม. เพราะเหตุผลไร้สาระของเราคือ
บ้านอยู่ไกล ได้เจอน้อย เดี๋ยวเหงา ไม่เอาดีกว่า

คบได้ไม่นาน แฟนเก่าเราก้อมาขอคืนดี (เพราะไม่มีใครชอบแฟนเก่าเราจริงจังไงคะ เค้าเปลี่ยน ญ ไปสามคนได้มั้ง)เราก้อโง่ค่ะกลับไปคบซะงั้น เกรท.......

ช่วงแรกๆ ที่รีเทิร์นไปคบกับแฟนเก่า เรามีโอกาสได้เจอกับ “คนที่มาจากอนาคต” ค่ะ เค้ามาช้าเกินไปที่จะเริ่มต้นสานสัมพันธ์ให้สนิทยิ่งกว่าเดิม ณ ตอนนั้น เหตุการณ์ ณ คืนนั้นวุ่นวายมากค่ะ เราขับรถเบียดกับฟุตบาทหน้าแมนชั่นที่เค้าอยู่ แล้วก้อยังจะมองไม่เห็นอีกนะ ว่ามันเป็นหน้าแมนชั่นของเขา เราขับไปเรื่อยๆ ทั้งๆ ที่ยางมันก้อไม่ไหวแล้ว กว่าจะเปลี่ยน ซ่อม ปะเสร็จอะไรเสร็จ นัดเจอสี่ทุ่มครึ่ง ณ กลางแจ้ง กลายเป็นเที่ยงคืนครึ่ง ที่ได้เจอกัน เค้าก้อคงหงุดหงิดที่เราไปช้า เพราะเค้าก้อกำลังจะออกไปเที่ยวกะเพื่อนด้วย ในที่สุดเรายืนคุยกันประมาณครึ่งชม. ค่ะ

ณ ตอนนั้นเรารู้สึกว่า ผู้ชายคนนี้ มีเสน่ห์บางอย่างที่น่าค้นหา
แต่ ณ ตอนนั้น ยังไม่ว่างค้นหาค่ะ 555+ (เพราะแฟนเราก้อตามยิกๆ เหมือนกัน)

หลังจากนั้นเราก้อติดต่อกันมาตลอด แบบว่าคุยกันเดือนละครั้ง คุยแบบเพื่อนนะคะ เราเป็นคนไม่วอกแวก ชอบใครก้อชอบคนเดียว เรารู้มาว่าที่ผ่านมาเค้าก้อไม่มีแฟนเลยค่ะ เคยมีแฟนสมัยเรียนมหาลัยปีแรก แล้วก้อเลิกไป ไม่รู้ว่าอยู่คนเดียวได้ยังไง

หลังจากนั้นไม่ถึงปี แฟนเก่าเราขับรถชนค่ะ อาการหนักมาก นอนรพ. หลายเดือนกว่าจะกลับมาปกติ ข้อความที่เค้าคุยค้างไว้กับ ญ คนอื่นในมือถือที่หล่นไว้ในรถทำให้เราเสียใจมาก กะจะไม่ไปเฝ้าแล้ว มันทั้งรัก ทั้งแค้น ทั้งเสียใจ ทั้งเจ็บใจ หลายสิ่งค่ะ ทำใจลำบากค่ะ แต่ก้ออดทนที่จะคอยให้เค้าหายป่วย แล้วค่อยเคลียร์ทีหลัง...

พอหายป่วย เค้าก้อบอกว่า เค้าจำอะไรไม่ค่อยได้ (โดยเฉพาะความผิดของเขาอะ จำไม่ได้เลย)

หายป่วยได้ไม่นาน ทางบ้านเค้าเริ่มมีปัญหากะเรา (ทั้งๆ ที่แปดปีที่ผ่านมาไม่มีปัญหาอะไร)เราจับได้อีกแฟนเก่าเราก้อแอบคุยกับ ญ ที่ไหนก้อไม่รุ้(อีกแล้ว) มีทั้งรูปและเบอร์ สุดท้ายเราเลยถอยออกมาดีกว่า

เกริ่นยาวมากกกกกกกกก....
เราไม่ได้รู้สึกเสียใจอะไรมากกับการเลิกราครั้งนี้

อาจเป็นเพราะว่ามันชาชิน กับความรู้สึกเดิมๆละมั้ง เราเลยไม่แคร์กับความเหงาอีกต่อไป
อาจเป็นเพราะว่า เราก้อเริ่มมีโลกส่วนตัวเหมือนกันมั้งคะ แฟนเรานอนรพ. สามเดือน เราวนเวียนอยู่กับที่ทำงาน โรงบาล ที่ทำงาน โรงบาลอยู่แบบนั้น
หรือ อาจเป็นเพราะ “คนที่มาจากอนาคต” ด้วยหรือเปล่าไม่รู้นะคะ หลังๆ เรามาสนใจการทำโปรแกรมออกแบบ และมีคอมเมนเตเตอร์ดี เลยมีความสุขกับการออกแบบ อะไรๆ มันค่อยๆ เป็นไปในทางที่ดีขึ้น

ช่วงที่เลิกกะแฟนเก่าได้ประมาณสามสี่วัน บังเอิญมาก ที่ “คนที่มาจากอนาคต” เค้ามากรุงเทพฯ ค่ะ
พอดีวันนั้นเป็นวันทำงาน และวันนั้นเราปวดหัวมาก เราก้อเลยไม่ได้ไปทำงาน
เห็นเค้าออนไลน์ก้อเลยทักไป เค้าบอกเราว่า เค้าไม่ได้นอนทั้งคืนเพราะลูกค้าจะเอางาน
เราก้อเลยอาสาพาไปส่งสนามบินเพราะเค้าจะกลับบ้านวันนั้นพอดี (จริงๆ อยากหาไรทำแก้เซ็ง)
แต่ประเด็นคือ เครื่องจะออก หกโมง และเราไปช้ามากค่ะ ไม่คิดว่ารถมันจะติดปานนั้น..
เราขึ้นไปเคาะห้องเลย..

และเราก้อเจอ“คนที่มาจากอนาคต” อีกครั้งค่ะ

เดี๋ยวมาเล่าต่อ สนุกหรือเปล่า

แก้ไขเมื่อ 07 มิ.ย. 54 00:47:29

แก้ไขเมื่อ 06 มิ.ย. 54 21:24:40

จากคุณ : Love Snowflake~*
เขียนเมื่อ : 6 มิ.ย. 54 20:58:47

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com