Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

+++++โพรงไขสันหลังตีบแคบ หมอนรองกระดูกทับเส้นประสาท จะรักษาที่ไหนดีคะ (โรงพยาบาลรัฐ)+++++++ ติดต่อทีมงาน

อยู่ดีๆ อาม่าเราก็บอกว่าปวดเอวค่ะ กินยา cereblex ไปก็ค่อยยังชั่วหน่อย แต่อีกอาทิตย์นึงกลับบอกว่าปวดขาแทน จากตอนแรกที่แค่เดินโขยกเขยก เจ็บนิดเดียว กินยา arcoxia ก็ไม่หาย ผ่านไป 1 เดือน ปรากฏว่าเจ็บมากขึ้นจนเดิน-นั่งไม่ได้แล้ว

ไปทำ MRI เจอหมอนรองกระดูกทับเส้นประสาทที่ L4-L5 แล้วพอคุ้ยประวัติไปก่อนหน้านั้น เจอหมออีกคนนึงเขียนไว้ว่าโพรงไขสันหลังมันตีบแคบด้วยค่ะ แต่แปลกที่หมอไม่เคยบอกให้เรารู้เลย ทั้งๆที่เราก็พาอาม่าไปหมอหมอทุกครั้งตลอด เลยไม่ได้ระวังเรื่องนี้เลยค่ะ

ปกติบ้านเรารับราชการทั้งบ้าน ต้องเข้าโรงพยาบาลรัฐตลอดเลย เพราะไม่มีเงินพอไปหาโรงพยาบาลเอกชน คราวนี้มันฉุกเฉินมากเราก็เลยต้องเอาเข้าสมิติเวชไปก่อน หมอรักษาด้วยการฉีดยา 3 เข็ม เพราะหมอบอกว่าเป็นในระยะปานกลาง เราก็ไม่อยากให้ผ่าตัด เพราะอายุเยอะแล้ว (80 ปี) ถ้าฉีดยาหายก็ดีไม่ต้องผ่า แต่ปรากฏว่ามันท่าจะไม่หายน่ะค่ะ เราเลยคิดว่าอาจต้องผ่าตัดจริงๆแล้ว แต่เราไม่อยากผ่าที่โรงพยาบาลเอกชนอีกแล้วค่ะ เพราะคราวก่อนก็เสียไป 2 แสนกว่า หมดตูดกันเลยทีเดียว ถ้าจะต้องผ่าตัดใหญ่อีกคงไม่ต่ำกว่า 3-4 แสน แน่ๆ เงินนี่ปัญหาใหญ่ค่ะ

ถามเพื่อนๆๆ หรือคุณหมอในสวนลุมหน่อยว่าเราควรไปหาหมอที่ไหนดีคะ เอาแบบขอผ่าเลยอ่ะค่ะ ไม่อยากรอคิวนานๆ เรารู้ว่าโรงพยาบาลรัฐ มันยาก คิวต้องรอเป็นปี แต่นี่มันเจ็บมากกกกกกก อยากรักษาทันทีเลย ไม่รู้จะไปหาหมอที่ไหนดี โรงพยาบาลเก่าที่อาม่ามีประวัติอยู่เป็นโรงพยาบาลทหารค่ะ คิวนานเป็นชาติๆๆๆๆ เคยรอคิวผ่าเข่า 2 ปี ไม่ไหวจริงๆค่ะ สงสารคนแก่จังเลย ถ้าอายุขนาดเราก็ยอมรอคิวค่ะ แต่คนแก่ขนาดนั้นคงเข้าคิวไม่ไหวแล้วล่ะ

มีหมอท่านไหน โรงพยาบาลอะไรที่เชี่ยวชาญด้านนี้บ้างคะ ชี้แนะเราด้วยเถอะนะ สงสารอาม่านอนเจ็บทุกคืนเลย เราก็ร้องไห้ตามทุกคืน ไม่รู้จะช่วยไงดี เงินก็ไม่มี เฮ้อ กลุ้มค่ะ ถ้ามีเงินเราจะไม่คิดมากเลย เอาเข้าเอกชนโลด ไม่ปล่อยให้เจ็บแบบนี้หรอก T-T

จากคุณ : nilrop
เขียนเมื่อ : 13 มิ.ย. 54 15:23:19

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com