Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

cardio และ คำถามต่อเนื่องที่พบบ่อย ติดต่อทีมงาน

=======================================

cardio
  พูดย่อมาจาก  cardiovacular
http://www.m-w.com/dictionary/cardiovascular

แปลว่า  การออกกำลังกายที่เพิ่มอัตราการเต้นของหัวใจ
ก็คือ เพื่อทำให้หัวใจแข็งแรงครับ และ ศัพท์ทางเพาะกาย
เรียกรวมๆไปถึงการออกกำลังกายเพื่อเผาผลาญไขมัน

ง่ายๆ มันคือ การวิ่ง / ปั่น จย./ วิ่งบน elliptical / stair climbing
หรือ การกระทำใดๆคล้ายๆกัน

ที่ต่อเนื่องนานๆ และ ถ้าจะทำเพื่อลดไขมันควรทำต่อเนื่องนานเกิน 40 นาทีขึ้นไปครับ
ซึ่งไม่เหมือนเล่นแล้วมีช่วงพักเซต แบบยกเวทน่ะครับ

คำถามต่อเนื่องที่พบบ่อย

ถาม > เล่นเวทก่อน หรือ คาร์ดิโอก่อน
ตอบ > เล่นเวทก่อน แล้วค่อย cardio ครับ

ถาม >
ผมอยากลดไขมันตรงพุง ตรงก้น และ ต้นขาด้วยครับ
ผมวิ่งเป็นชั่วโมงทุกวันไม่เห็นลดเลย
ตอบ >
คุณต้องคุมอาหารด้วยครับ วิ่งมากแค่ไหน
ถ้าคุมอาหารไม่ได้ก็แทบจะไม่ได้ผลครับ

ถามต่อ > ผมเป็นโรค....(เลือกเอาตามสะดวก)....
จะเล่นเครื่อง....(อะไรก็ได้สักอัน)....นี้ได้มั้ยครับ
ตอบ > ปรึกษาแพทย์ครับ(เลือกคนที่ดูแลคุณอยู่ในขณะนั้นๆก่อนนะครับ
 ถ้าไม่มีไปหาใหม่ครับ แต่ส่วนตัว บางทีผมแอบดื้อ
ถ้าเค้าสามารถตอบเหตุผลอย่างชัดเจนว่าทำไมต้องทำตามเค้า  )

ถาม > นานจัง 40 นาที ผมวิ่งไม่ไหวครับ เหนื่อย
ตอย > อดทน และอย่าเ้ร่ง ค่อยเริ่มจากเบา และ เวลาสั้นๆลองจาก 15 นาที ดูก่อน
แล้วค่อยๆเพิ่มวันละ 3-5 นาทีก็ได้ครับ
และ
อย่าลืม จิบน้ำตลอดการออกกำลังด้วยครับ

ฺํBY   thewall

==========================================

อ่านเจอมาค่ะ
เป็นการถาม - ตอบ ของชายหนุ่ม คู่หนึ่ง

หวังว่าจะเป็นประโยชน์กับทุกคนนะคะ

แก้ไขเมื่อ 20 มิ.ย. 54 23:19:45

แก้ไขเมื่อ 20 มิ.ย. 54 23:19:19

แก้ไขเมื่อ 20 มิ.ย. 54 23:18:32

จากคุณ : lithop
เขียนเมื่อ : 20 มิ.ย. 54 23:16:06

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com