Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ถึงเพื่อนร่วมโรค (สะเก็ดเงินครับ ) ติดต่อทีมงาน

วันนี้ผมไปอ่านกระทู้ เรื่องสะเก็ดเงินมา

ก็เลยอยากมาแชร์ประสบการณ์กันนะครับ

ผมเคยเป็นสะเก็ดเงินแบบหนักมาก

รู้สึกเลยครับว่าเพื่อนรอบข้างรังเกียจ ทั้ง ๆที่เราพยายามพร่ำบอกว่า

โรคนี้ไม่ติดต่อครับ   หมอบอกแล้วว่าไม่ติดต่อ   อย่ารังเกียจผมเลย T-T

บางคนก็หาว่าผมเป็นเอดส์  (อาจจะเพราะพฤติกรรมเสี่ยงสูง)

ผมเริ่มเป็นสะเก็ดเงินครั้งแรกตอนอายุ 25  ปี  

อาการเริ่มแรกผื่นขึ้นที่ศีรษะ หน้าผาก ข้อศอกเป็นขุย ๆ ครับ

ตอนเป็นใหม่ ๆตกใจมาก ยอมรับว่าเครียดเลยครับ

เพราะปกติตัวเองเป็นคนที่ผิวพรรณดี

ขาวสะอาด  ตัวเกลี้ยงเกลา  หน้าใสไร้สิว

ตอนนั้นเพิ่งรู้ตัวว่ามีอาการแรกเริ่มของเบาหวาน (มาเป็นแพคเกจเสริม)

แล้วพฤติกรรมผมก็ดื่มสุรา + เที่ยวกลางคืน  สูบบุหรี่ ทุกคืน  ไม่เมาไม่เลิก

...^_^  (สมควรเนอะ)

ทำให้อาการของโรคเป็น ๆหาย ๆ รักษามาสารพัดวิธี

โรงพยาบาลไหนที่ว่าดี  ยาตัวไหนกินดี  หมอจีน หมอโบราณ  ก็ลองมาหมดแล้ว

เป็นหนักสุด ถึงขนาดที่ว่าหน้าผากมีรอยคาดสีแดงแป๊ด วันดีคืนดี ก็มีเลือดออกซิบ ๆ

ตามตัว หัว หลัง  ในร่มผ้าทุกส่วนมีแต่สะเก็ด

หนาวก็แสบ  ร้อนก็แสบ   เดินไปไหนทีสะเก็ดร่วงกราว  

เล็บมือเป็นขุย  สึกกร่อนหมดเลยครับ

ไปไหนมาไหนถึงขนาดไม่อยากใส่เสื้อแขนสั้น  กางเกงขาสั้น

ปัจจุบันผมอายุ 30  ปี

อาการหายจนเกือบเป็นปกติ มีรอยแผลเป็นจาง ๆ

ถึงไม่เกลี้ยงเหมือนเดิม  แต่ก็โอเคขึ้นครับ  

พอวิเคราะห์จากอาการของตัวเองก็พบว่า

1.  สุรา และ บุหรี่ เป็นสาเหตุของการขึ้นผื่นขั้นหนักหน่วงของผม  เหล้า 1 แก้ว บุหรี่ 1 มวน  รักษากันเป็นปี  ปัจจุบันผมเลยไม่ดื่มสุรา และ สูบบุหรี่ อีกเลย

2. ระดับน้ำตาลเป็นปัจจัยที่ 2  เบาหวานปกติ  สะเก็ดเงินยุบ  

3. พักผ่อนนอนหลับ ชีวีเป็นสุข  นอนเป็นเวลาทำให้สะเก็ดเงินยุบครับ

4. พบหมอสม่ำเสมอ อย่าดื้อกับหมอ  ผมหาหมอที่เลิดสิน  แผนกโรคผิวหนัง แบบประกันสังคม ก็โอเคครับ รู้สึกว่าพอหาหมอที่นี่ผื่นสะเก็ดเงินก็ไม่กำเริบเท่าไรครับ

5. ไม่เครียดครับ อันนี้เป็นสาเหตุสำคัญ  ถ้าแฟนชวนทะเลาะผมก็จะบอกว่า อย่าหาเรื่องทะเลาะกับเราเลย เดี๋ยวเราเครียด แล้วผื่นกำเริบนะ แฟนก็จะใจเย็นลง (ไม่รู้ว่ารังเกียจหรือเป็นห่วง 555)

เอาใจช่วยเพื่อนร่วมโรคทุกคนนะครับ  โรคนี้ไม่หายแต่สามารถบรรเทาได้

อยู่กับมันอย่างเข้าใจ   สุขภาพจิตที่ดี เป็น พื้นฐานของสุขภาพกายที่ดีเช่นกันครับ

แก้ไขเมื่อ 23 มิ.ย. 54 15:33:55

จากคุณ : แพนด้านัท
เขียนเมื่อ : 23 มิ.ย. 54 15:06:11

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com