Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

+++++ (T-T) กระจกตาเสื่อม รอเปลี่ยนกระจกตาใหม่นานแค่ไหน ++++++++ ติดต่อทีมงาน

อาทิตย์ก่อนแม่เราไปตรวจตา โรงพยาบาลแรกบอกแค่เป็นต้อกระจกที่สุกมากแล้ว ต้องผ่าต้อออกนะ เพื่อความแน่ใจเลยไปตรวจซ้ำอีกที่โรงพยาบาลประจำครอบครัวเรา คราวนี้แจ็คพ็อตเลยค่า หมอว่ากระจกตาเสื่อมอีก ให้ไปเข้าคิวขอรับบริจาคกระจกตาไว้ได้เลย T-T  ทำไมเป็นซ้ำซ้อนงี้นะ สงสารแม่จัง

หมอว่าถ้าเป็นเมืองนอก เค้าจะผ่าต้อกระจกไปคราวเดียวกันกับกระจกตาเลยค่ะ เพราะมีคนบริจาคเยอะ แต่เมืองไทยไม่ได้หรอก ต้องรอคิวหลายปีเลยล่ะ เพราะความเชื่อผิดๆๆของลูกหลาน ไม่ยอมบริจาคอวัยวะ กลัวชาติหน้ามีไม่ครบ ทั้งทีบางคนเจ้าตัวเค้าบริจาคเองนะ แต่ลูกหลานไม่ให้ -_-!  แม่เราก็คงต้องรอต่อไปก่อน

แล้วระหว่างที่รอเปลี่ยนกระจกตาเนี่ย ต้องปฏิบัติตัวยังไงบ้างคะ เพื่อไม่ให้กระจกตามันเสื่อมไปมากกว่านี้ แล้วต้อกระจก ถ้าผ่าไปก่อน หมอบอกว่ามันจะทำให้กระจกตาเสื่อมขึ้นด้วยอ่ะค่ะ แบบฟังแล้วงงจัง แต่คงต้องผ่าต้อก่อนนั่นแหละ เพราะแม่มองไม่เห็นเยอะแล้วอ่ะค่ะ กระจกตาจะรอนานแค่ไหนก็ไม่รู้

ใครเคยเปลี่ยนกระจกตา หรือระหว่างรออยู่ต้องทำยังไงบ้าง เล่าให้ฟังหน่อยนะคะ ^^

ป.ล.1 หลังจากหาหมอเสร็จ เราก็ยื่นความจำนงบริจาคดวงตาให้สภากาชาดทันทีเลยค่ะ นึกๆไปเราตายแล้วก็แค่เผา ไม่มีประโยชน์อะไรเลยเนอะ สู้ให้อวัยวะเรากับคนอื่นดีกว่า น่าจะได้บุญสะสมไปชาติหน้ามากกว่านะ ยังมีรอความหวังจากอวัยวะเราอีกตั้งเยอะ เพิ่งเห็นความสำคัญก็เมื่อต้องเจอกับตัวเองแบบนี้ละ

ป.ล. 2 เห็นศิริราช ปลูกถ่ายกระจกตาด้วยเลเซอร์ได้แล้วทึ่งมากค่ะ แต่แม่เราไม่ได้ไปหาศิริราชน่ะ แม่เราหาโรงพยาบาลทหารอยู่ หรือต้องไปหาศิริราชด้วยมั้ยคะ

(ขอแก้คำผิดหน่อยค่า)

แก้ไขเมื่อ 29 มิ.ย. 54 14:44:56

จากคุณ : nilrop
เขียนเมื่อ : 29 มิ.ย. 54 14:43:05

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com