Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ขออนุญาตแชร์สูตรอาหารที่ทานได้ไม่จำกัด และ ไม่อ้วนค่ะ อร่อยมาก ๆ ค่ะ ติดต่อทีมงาน

ก่อนอื่น ขอแนะนำตัวก่อนนะคะ ไม่เคยเข้าห้องนี้เลยค่ะ เปิดไป เปิดมา อ่านแล้ว ชอบหลายท่านมาก ๆ ที่มีความพยายาม แถมยังมีอีกหลายท่าน ที่คอยให้กำลังใจและ แนะนำอะไรดี ๆ  รู้สึกชอบห้องนี้มาก ๆ ค่ะ

พอดี ปิ๊คเอง เจอเหตุการณ์ที่ต้องลดความอ้วน ในสถานการณ์ที่จำเป็น เพราะ น้ำหนักขึ้นเกินกำหนด และ น้ำตาลสูง ในช่วงที่กำลังท้อง ได้ 8 เดือนค่ะ

เป็นภาวะเบาหวาน หลังการตั้งท้องค่ะ ซึ่งจะหายเอง ในตอนหลังคลอด แต่ พอเป็นแล้ว คนท้องไม่มียาทานลดเบาหวานค่ะ เลยต้อง ฉีด อินซูลิน ที่ขาตัวเอง วันละ 4 รอบ และ เจาะเลือด 4 รอบ ทุกวัน จนกว่าจะคลอดค่ะ

ทีนี้ ทำไงดี ไม่ให้ อ้วนกว่าเดิม และ สงสารลูก เลยลองหาข้อมูลเอง ในเน็ต และ เจอสูตรอาหารที่แคลอรี่น้อยหรือ แทบไม่มีแคลอรี่ และ ทานอร่อย ทานได้ไม่จำกัดค่ะ

เริ่มกันเลยนะคะ  ( สูตรพวกนี้ ปิ๊คทาน 3 มื้อค่ะ ทำทีเดียว แบ่งทานได้ ทั้งวันค่ะ )  สลับเมนูไปเรื่อยๆ ค่ะ

1. ผัดถั่วงอกกับเนื้ออกไก่สับ ทานได้ เยอะเท่าที่ต้องการค่ะ

วิธีทำ  

1.นำน้ำเปล่านิดหน่อย ตั้งให้เดือด ใส่เนื้อไก่ ลงคน ๆ ให้สุก พร้อมปรุงรสตามชอบค่ะ เกลือนิด ซีอิ๊วขาวหน่อย ๆ รสดีนิด

2. ใส่ถั่วงอกลงไปค่ะ คน ๆ ให้สุก

3. พอสุกแล้ว ก่อนปิดไฟ ใส่ต้นหอมคน ๆ ให้ทั่ว และปิดไฟได้เลยค่ะ

เสร็จค่ะ ทานได้

2. ผัดผักบุ้งไฟแดง + เนื้ออกไก่สับ ค่ะ วิธีทำ คล้ายวิธีด้านบนเลยค่ะ

3. ปลานิลนึ่ง ทานกับ ถั่วฝักขาว และ ผักกาดขาว แช่เย็นกรอบ ๆ ค่ะ มีน้ำปลานิดหน่อย ( ปลา เราสามารถ ซื้อมาหลายตัว แล้ว ล้างให้สะเด็ดน้ำ หมักเกลือ ให้ทั่ว เก็บไว้ในตู้เย็นได้นะคะ อยากทาน ก็ เอามานึ่งได้เลยค่ะ )

4. ผัดถั่วฝักยาวใส่พริกนิดหน่อย กับ เนื้ออกไก่   วิธีทำก็คล้ายด้านบนค่ะ

5. น้ำพริกไก่สับ ปรุงคล้าย ๆ น้ำพริกอ่อง จิ้มกับ ผักสด ทุกอย่าง ไม่อ้วน แถมอร่อยด้วยค่ะ

สูตรต่าง ๆ ส่วนมาก จะทำทีละเยอะ และ ทานให้หมดภายใน 1 วันค่ะ ลองทำดูนะคะ

ขอให้ประสบความสำเร็จค่ะ

ตัวปิ๊คเอง เล่นสูตรนี้ น้ำหนักลดลงได้ วันละ ครึ่งกิโลกรัม  และ วัดน้ำตาล จากเดิมที่คุณหมอตรวจพบ   119    ผ่านไป 7 วัน วัดได้    76 ค่ะ

จากคุณ : Neelanuch
เขียนเมื่อ : 17 ก.ค. 54 10:24:28

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com