Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

รบกวนขอคำแนะนำคุณหมอในห้องสวนลุมหน่อยค่ะ มีเรื่องกลุ้มใจมากๆค่ะ เกี่ยวกับกระเพาะปัสสาวะค่ะ ติดต่อทีมงาน

ขอท้าวความก่อนนะคะ คือ ก่อนหน้านี้ จขกท. เคยเป็นกระเพาะปัสสาวะอักเสบมาก่อนค่ะ ก็ทานยาและตามน้ำ ดูแลสุขภาพดี อาการก็หายไปร่วมครึ่งปีเกือบปีกว่าได้ค่ะ แต่เพิ่งจะกลับมาเป็นเมื่อ 3 อาทิตย์ก่อนค่ะ เพราะทานน้ำน้อย แต่ไม่ได้อั้นปัสสาวะนะคะ

เคยไปหาหมอมา...คุณหมอบอกว่า ทานน้ำน้อยก็ไม่ได้ ต้องหมั่นทานน้ำให้กระเพาะปัสสาวะมีน้ำตลอดเวลา และห้ามอั้นปัสสาวะเด็ดขาด ก็ทำตามมาตลอด จึงไม่มีปัญหาอะไรค่ะ แต่รอบนี้...อยู่ดีดีก็เป็นขึ้นมาเพราะทานน้ำน้อยไป ทำให้มันอักเสบขึ้นมาอีก...

ทีนี้เลยซื้อยามาทานเหมือนทุกทีค่ะ Norfloxacin 400 mg ทานจนหมดแผง ก็ดีขึ้นได้ 2 วัน มันก็กลับมาเป็นอีกทั้งๆที่ตามน้ำตลอด...ทีนี้เลยทานไปอีกครึ่งแผง ก็อาการดีขึ้นค่ะ แต่ไม่หาย เพราะยังรู้สึกหน่วงๆ เสียวๆ ตรงปลายท่อปัสสาวะค่ะ และปัสสาวะเสร็จทุกครั้ง จขกท. จะทานน้ำตามทันทีค่ะ ก็จะปัสสาวะอยู่ตลอดทั้งวัน ห่างกันประมาณ 1-2 ชม. ค่ะ ปริมาณน้ำที่ทานไปก็จะดูเหมือนเท่ากับที่ทานไปค่ะ แต่ยิ่งทานก็ยิ่งกลับรู้สึกแสบขัดขึ้นเรื่อยๆ จนเหมือนจะกลับมาเป็นอีก ทีนี้เลยเปลี่ยนตัวยามาทาน Cravit Tab 500 ค่ะ...5 เม็ด 5 วัน...อาการก็ดีขึ้นค่ะ แต่ก็ยังรู้สึกเสียวๆ แสบๆ ตรงปลายอยู่ แต่ไม่รู้สึกว่าอาการแสบขัดของปัสสาวะจะกลับมาเป็นอีกค่ะ อ่อ...ทีมีปัญหาเพิ่มมาอีกเรื่องคือ หลังจากถ่ายเบาแล้ว ปัสสาวะจะมีสีเหลือง และมีกลิ่นเหม็นเปรี้ยว สีออกขุ่นๆ ค่ะ...เป็นแบบนี้มาจะร่วมอาทิตย์แล้วหลังจากทานตัว Cravit Tab 500 หมดไปค่ะ เลยอยากทราบว่าดิชั้นเป็นอะไรกันแน่คะ เพราะเริ่มไม่แน่ใจแล้วว่าจะเป็นแค่กระเพาะปัสสาวะอักเสบค่ะ

ขอบคุณค่ะ

จากคุณ : เจ้าหนูจำไม
เขียนเมื่อ : 22 ก.ค. 54 15:04:18 A:58.10.88.125 X: TicketID:324735

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com