Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ถามเรื่องตัวยา2ชนิดที่ลดไขมันสำหรับคนเป็นโรคเบาหวานหน่อยครับรบกวนเพื่อนๆช่วยเข้ามาตอบที ติดต่อทีมงาน

พ่อผมเป็นโรคเบาหวาน และได้ไปหาหมอที่โรงพยาบาลรัฐที่ใหญ่และใหญ่และมีชื่อเสียงติดอับดับต้นๆของประเทศ(ขอยังไม่บอกชื่อละกันนะครับกันความผิดพลาด)

ที่ไม่ไปหาโรงพยาบาลเอกชน เพราะพ่อผมเป็นข้าราชการใช้สิทธิจ่ายตรง ก็หามาเป็นเวลานาน

เค้าก็แนะนำว่าอายุมากอย่างคุณ ที่สุขภาพไม่ดีควรใช้ยา  lipitor 10 mg

ก็ใช้มาตลอดจนวันนี้ หมอบอกว่า(หมอเป็นหมอนักศึกษาแพทย์ที่เวียนไปเรื่อยๆ) ก็บอกว่า ผมขอเปลี่ยนยาคุณนะ

จาก lipitor 10 mg(ที่กินมานานตั้งแต่แรก)  เป็น simvastatin tab.20 mg ที่เปลี่ยนเพราะรัฐบาลมีนโยบายใหม่ ลดภาระค่าใช้จ่ายเรื่องยา มันเปลืองงบประมาณโดยใช่เหตุ รัฐบาลไม่มีเงิน  พ่อผมเลยงงว่าสุขภาพของคนในชาตินี่มันเปลืองมากเลยหรอ (ทีเงืนที่นักการเมืองโกงไปมากมายไม่พูดนะ ขอดราม่านิด)

แล้วยาที่เปลี่ยนตัวใหม่ คือ simvastatin tab.20 mg ด้อยกว่า lipitor 10 mg  นะ ทำให้ราคาถูกกว่ามาก

ยังไงถ้าไม่ดีขึ้นถึงจะทำเรื่องให้กลับมาใช้ simvastatin tab.20 mg  เหมือนเดิม

ทีนี้มาถึงคำถามเพื่อนๆที่มีความรู้ว่า

lipitor 10 mg(ตัวเก่าที่กินมานานตั้งแต่แรก)  เป็น simvastatin tab.20 mg

นี่มันต่างกันมากไหมเหมือนที่หมอบอกพ่อผม แล้วมีข้อดีข้อเสียอะไรบ้าง(หาข้อมูลในกูเกิ้ลเจอแต่ภาษาอังกฤษ)

ขอบคุณล่วงหน้าครับ(ผมเป็นห่วงสุขภาพพ่อผม)

จากคุณ : j.v.s.@naruk
เขียนเมื่อ : 26 ก.ค. 54 23:45:18

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com