Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

***(ถึงสาวๆและ ผญ ทุกท่าน) ขอคำปรึกษาหน่อยค่ะ อายมากๆๆๆ >////< ติดต่อทีมงาน

คือ ดิฉันมีปัญหาเรื่อง ชุดชั้นในขึ้นราค่ะ (อายมากๆๆๆๆๆ)
เป็นจุดๆดำ จนเป็นป้านเลยค่ะ ทั่วชุดชั้นในเลยค่ะ (สีครีม ชมพูอ่อน เนื้ออ่อน จะเห็นชัดมาก)
จะขึ้นตามขอบเสื้อใน(ที่อยู่ใต้ราวนม) สายเสื้อใน และจุดต่างๆทั่วเสื้อ
กกน. ก็เป็นตรงเป้า ไม่ก็ช่วงก้นกบด้านหลัง โอ๊ยยยยย อายมากกกกค่ะ
(ขอร้องอย่าซ้ำ+ว่าเลยนะคะ กลุ้มมากจริงๆ)

ดิฉันเริ่มมีราขึ้นเสื้อในสมัยมัธยมปลาย
พอขึ้นมหาลัย ก็ทยอยเปลี่ยนเซ็ทเดิม (ส่วนที่ขึ้นรา ก็จะแยกซัก ใส่คนละตู้)
จนเหลือแต่เซ็ทใหม่ แต่พอมหาลัยตอนปี3-4 ก็เริ่มมีขึ้น นิดหน่อย
ก็เลยแยกซัก(แต่เก็บไว้ในตู้เดียวกับชุดอื่นๆที่ไม่ได้เป็น) แต่ต่อมาก็เริ่มลามเป็นทุกตัว ยกเว้นสีดำ (อาจจะมีแต่อาจมองไม่เห็น)
ตอนนี้เซ็ทใหม่ รามันลามปามทุกชุดเลยค่ะ มากน้อยแล้วแต่ตัว T^T

ดินฉันไม่ได้เป็นคนสกปรกตินะคะ
ซักด้วยมือ ทุกวัน(ตอนกลางคืน ช่วงอาบน้ำ)
ซักด้วยน้ำยาซักชุดชั้นใน (ผสมน้ำอย่างพอดี)
ตอนมัธยมเคยตากในห้องน้ำ (ก็เลยคิดว่า มันชื้นเลยราขึ้น พอได้เซ็ทใหม่ก็เปลี่ยนที่ตาก มาเป็นที่ราวตากเสื้อหลังบ้าน มีในร่ม ลมโกรก)

ดิฉันจึงงงและกลุ้มใจมาก ว่า ทำไมเป็นแบบนี้
ทั้งเปลือง(ตอนซื้อเซ็ทใหม่) ทั้งดูน่ารังเกียจ กลัวติดโรคด้วย (จากเป้า กกน ขึ้นรา) และอื่นๆต่างๆอีกมากมาย

ดิฉันกำลังเก็บเงินซื้อเซ็ทใหม่ค่ะ T^T
(อ้อ ดิฉันใช้ของ W ทั้งเซ็ทค่ะ มี กกน ของ Sa ตัวสองตัว)

พูดมามากมาย จึงอยากปรึกษาและขอคำแนะนำค่ะ
1.ทำไมราถึงขึ้นชุดชั้นใน
2.เกี่ยวกับเหงื่อนไคล/ฮอร์โมนของแต่ละคนมั้ยคะ
3.เกี่ยวกับซัก+ตากชุดชั้นใน ตอนกลางคืนหรือไม่
4.ถ้าคราวต่อไปแช่ชุดชั้นในแต่ละวันที่ผสมน้ำยาซัก แล้วสิ้นสัปดาห์ค่อยซักทีเดียว ราจะขึ้นมั้ยคะ
4.มีวิธีป้องกันไม่ให้ราขึ้นมั้ยคะ

ปล.ถามเพื่อน เพื่อนบอกว่า ซัก+ตากตอนกลางวันทั้งนั้น!! หรือดิฉันเข้าใจผิดตลอด20-30 ปีนี่!!!! T^T

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำ+ปรึกษานะคะ

จากคุณ : B/W Lady
เขียนเมื่อ : 30 ก.ค. 54 16:00:54

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com