Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ปรึกษาเรื่องยาลดความดันหน่อยครับ ติดต่อทีมงาน

คืออายุ 33 ปีไปตรวจสุขภาพประจำปี ความดันหมอวัดได้ 160 เลยบอกว่า
ผมเป็นโรคความดันนะครับ เลยให้ยา blopress 8mg หลังอาหารเช้า และก็ให้ซื้อเครื่องวัดความดัน ผมก็ไปซื้อของ omron มา
แต่ที่สงสัยคือ พอตรวจสุขภาพเสร็จ ก็ทานยา แล้วไปซื้อเครื่องวัดมา
ก็วัดได้ 130 นิด หลังจากนั้นก็วัดบ่อยๆ ก็ได้ประมาณ 115-135
หมดนัดตรวจอีก 2 อาทิตย์
หมอบอกว่า ยาต้องกินไปเรื่อยๆ หยุดไม่ได้ ครั้งนี้ให้มาอีก 2 เดือน

เลยอยากรู้ว่า เท่าที่อ่านมาว่าบางทีความดันเราก็สามารถขึ้นลงได้ มากๆ เช่นออกกำลังกายหรือตื่นเต้นหรือเปล่าครับ
อาจเป็นว่าตอนตรวจสุขภาพครั้งแรก เราตื้นเต้น หรือว่าเดินไปเหนื่อยๆหรือเปล่า
แต่ก็ไม่กล้าหยุดยาเองนะครับ เลยอยากรุ้ว่าแบบนี้ ถ้าเราลองหยุดยา
แล้ววัดความดันตัวเองดูว่าขึั้นหรือเปล่า ถ้าขึั้น ค่อยกินยาต่อ แบบนี้ได้หรือเปล่าครับ

แล้วยา blopress 8mg มันมีผลเสียอะไรต่อร่างกายบ้างเหรอครับ กลัวทานนานๆแล้วจะมีผลอะไรหรือเปล่า

ขอบคุณครับ

จากคุณ : เด็กใหม่
เขียนเมื่อ : 3 ส.ค. 54 11:38:03 A:58.64.80.104 X: TicketID:047530

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com