Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

คิดว่าเราจะได้เห็นหมอฟ้องกลับบ้างมั้ย?(พลีชีพรึเปล่าหว่า) ติดต่อทีมงาน

***เราจะพูดในกรณีหมอไม่ได้ทำอะไรผิดแต่โดนฟ้องนะคะขอให้เข้าใจตรงกัน***

พักนี้เห็นกระทู้อยากฟ้องหมอ+ข่าวหมอถูกฟ้อง ผุดขึ้นมาเรื่อยๆ
ทั้งๆที่ผลสรุปหลายๆเคสหมอไม่ได้ทำอะไรผิด
คนไข้หรือญาติคนไข้ที่ฟ้อง ในหลายเคสก็ดูไม่ได้อยากสร้างมาตรฐานใหม่อะไรหรอก แต่โดนยุมามากกว่า
คนไข้ฟ้องหมอก็เหมือนเจ๊าๆไป ชนะก็ได้เงินมาใช้ แพ้ก็ไม่เสียหายอะไร
แต่หมอที่ถูกฟ้อง ถึงผลสุดท้ายจะตัดสินว่าไม่มีความผิด
แต่ก็เสียชื่อเสียงตั้งแต่สื่อพาดหัวข่าวแล้วล่ะ แถมเสียกำลังใจอีกต่างหาก

ถ้าหมอฟ้องกลับก็โดนกระแสสังคมอีก หมอใจร้ายโง้นงี้ ทำร้ายคนไข้ ฯลฯ

เลยเกิดคำถามว่า "เราจะได้เห็นหมอที่ไม่ผิดแต่โดนฟ้อง ออกมาฟ้องกลับบ้างมั้ย? (หรือมีฟ้องกลับแล้วแต่เราตกข่าวหว่า) แล้วสังคมจะวิพากษ์วิจารณ์กันในแนวทางใด? ถ้าหมอฟ้องกลับแล้วชนะ จะสร้างมาตรฐานอะไรใหม่ๆได้หรือไม่?"

ปล. จขกท เป็น นศพ. ชั้นพรีคลินิคนะคะ เห็นมีรุ่นน้องบางคนเรียนนิติรามควบไปด้วยแล้วค่ะ

จากคุณ : แกลลุ
เขียนเมื่อ : 5 ส.ค. 54 20:40:41

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com