Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เรื่องเล่า.............เมื่อหมอฟ้องคนไข้กลับค่ะ ติดต่อทีมงาน

เรื่องนี้ไม่เกี่ยวกับเจ้าของกระทู้นะค่ะ ออกตัวก่อนเจ้าของกระทู้เป็นหมอ แต่ว่าเรื่องเล่าเนี่ยมาจากพี่พยาบาลค่ะ (อาจจะเป็นฟังความข้างเดียวนะ ) ซึ่งพี่พยาบาลบอกว่าออกข่าวช่อง สาม กับ คุณ สอ ระ ... ด้วยเมื่อประมาณ 2-3ปีก่อน  เรื่องมีอยู่ว่า
          หมอศัลยกรรม คนหนึ่งที่อยู่ รพ.เดียวกันกับเจ้าของกระทู้ ชื่อ ว่า เอ แล้วกันนะค่ะ ได้เปิดคลินิก รักษาโรคทั่วไป (สถานที่คือภาคอีสาน)  ก็มีคนไข้ปวดเมื่อย มารักษา  
          ซึ่งในข่าวเนี่ยออกว่าคนไข้เนี่ยปวดหลังมาก มาฉีดยา ที่คลินิกแห่งนี้แต่หลังจาก ฉีดไปกลับกลายเป็นว่าขาข้างหนึ่งอ่อนแรง และก็เดินไม่ได้ไปเลยเพราะไม่มีแรง ก็ลงข่าวใหญ่โตเลยว่าหมอประมาทมาก จนทำให้คนไข้พิการ อาจฉีดไปโดน เส้นประสาทแถวนั้น แต่ว่า หมอคนดังกล่าวก็ฟ้องกลับ .........

ทำไมถึงฟ้องกลับ? ฟ้องกลับเรื่องอะไร ?
(เจ้าของกระทู้คิดเสียงดังค่ะ)

ได้ความว่า
         คือที่จริงแล้วคนไข้คนนั้นเค้าเป็นโปลิโออยู่แล้วค่ะ ที่ขาข้างหนึ่งซึ่ง โปลิโอเนี่ยก็จะทำให้หล้ามเนื้อลีบและไม่มีแรงอยู่แล้วนะค่ะ และก็ไม่เกี่ยวกับการฉีดยาแต่อย่างใด ฟ้องกลับชนะด้วยค่ะ โดยเรียกเงินจากการฟ้องกลับ 5 ล้าน แต่ ..สรุปว่าได้อะไรกลับมามั้ยนะ?

สรุปว่าไม่ได้อะไรกลับมาเลยเพราะคนไข้ไม่มีเงิน ไม่จ่ายค่ะและ ไม่มีการออกข่าวเลยว่าที่จริงแล้วคดีเป็นอย่างไร แต่ที่สำคัญกว่านั้น หมอคนนั้นอยู่ จังหวัดตัวเองไม่ได้เลยค่ะ เนื่องจากชื่อเสียงดังเลยในจังหวัดว่าฉีดยาแล้วคนพิการ ต้องย้ายที่ทำงานมาไกล และคลินิกก็ต้องปิด ตัว  แม้จะฟ้องกลับแล้วชนะ แต่ไม่เหลืออะไรเลย ..
        ฟังจบแล้วก็เศร้าเล็กน้อยในฐานะที่เป็นหมอ
ต้องขออภัยหมอ ผู้นั้นล่วงหน้าด้วยนะค่ะ เพราะไม่ได้ขออนุญาตในการเอาเรื่องมาเล่า

ปล.ไม่มีมาม่านะค่ะ แค่มาเล่าประสบการณ์ให้กันฟังเฉยๆ ^^

จากคุณ : maytharat16
เขียนเมื่อ : 6 ส.ค. 54 15:42:48

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com