Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

วันแม่ ไปหาหมออีกรอบเพราะมีอาการอีกแล้ว หมอบอกผมควรจะไปคุยกับจิตแพทย์{แตกประเด็นจาก L10916956} ติดต่อทีมงาน

วันแม่ที่ผ่านมา ตอนตี 5 ผมมีอาการ อีกแล้ว ตามกระทู้ที่แล้ว
อาการก็คือ ความดันสูงขึ้นอย่างฉับพลัน แล้วค่อย ๆ ลดลง
167 แล้วค่อย ๆ ลดลงเหลือ 130 กว่า ๆ
แล้วตามด้วยตัวชา ตัวเย็นวาบไปทั้งตัว
วัดการเต้นของหัวใจ ก็ประมาณ 80 ดูแล้วไม่น่ามีอะไร

แต่ผมรู้ตัวดีว่า นี่คือการผิดปกติแล้วครับ
เพราะผมไม่เคยเป็นอย่างนี้มาก่อน
จึงตัดสินใจไปหาหมอ อีกครั้งหนึ่ง

หลังจากที่หมอซักอาการแล้ว หมอสรุปว่า ผมเครียด
ผมถามหมอว่า เป็นไปได้ไหมว่า จะเกี่ยวข้องกับโรค เนื้องอกในต่อมหมวกไต (ตามที่เพื่อนสมาชิกท่านอื่นแนะนำให้ศึกษา)

หมอบอกว่าเป็นไปไม่ได้ เพราะอาการผม เป็นแป๊บเดียวแล้วหาย
ไม่ใช่อาการของคนที่จะป่วยเลย
หมอแนะนำให้ทำใจให้สบาย แล้วก็ให้ยาแก้เครียดมาทานเพิ่ม (ของเดิมทานก่อนนอน) ของใหม่ทานหลังอาหารเช้า

วันนี้ วันที่ 14 เวลา 3 ทุ่ม ผมเป็นอีกแล้วครับ
เล่นดนตรีร้องเพลงอยู่ รู้สึกเย็นวาบทั้งตัวแล้วหน้าผมก็ร้อนวูบวาบ
ผมรู้แล้วว่า ความดันขึ้นฉับพลันอีกแล้ว แต่ก็ทนทำงานไปจนกระทั่งได้พัก ก็ดีขึ้น
และก็ทำงานต่ออีกชั่วโมง ด้วยความเครียด เพราะคอยถามตัวเองว่า เราเป็นอะไรเนี่ย
ทำไมหมอหาสาเหตุไม่เจอ มันยังไงกันแน่ แล้วผมจะเอายังไงต่อดี

ถ้าผมเครียดจนความดันพุ่ง ก็ไม่น่าใช่ เพราะผมทำงาน ผมเฮฮามาก

ผมควรจะคุยกับหมอยังไงดีครับ เนี่ย เหนื่อยใจจริง ๆ
ถึงอาการผมมันดูไม่เป็นอันตราย
แต่มันก็สร้างความเบื่อหน่าย และรบกวนการทำงานรวมทั้ง ชีวิตประจำวันเป็นอย่างมาก

หรือผมต้องไปหาหมอ รพ. ที่ 7

ปล. เครียดมากครับ ขอระบายหน่อยนะครับ

จากคุณ : เบื่อมากเลย
เขียนเมื่อ : 14 ส.ค. 54 00:32:00 A:124.120.113.138 X: TicketID:326481

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com