Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

อยากให้คุณสรยุทธ โปรโมตความเหนื่อยยากของหมอบ้างจัง...T__T ติดต่อทีมงาน

ออกแนวประชดนิดๆ นะครับ เห็นมีข่าวหมอผิด หมอพลาด คุณสรยุทธชอบเอามาเป็นประเด็นขายข่าว

แต่คุณๆ รู้หรือไม่ ทุกครั้งที่ข่าวไม่ดีๆ เสียหายออกไป หัวใจของหมอดีๆ อีกหลายคนมันอ่อนระทวย...

ไม่แปลกเลย ที่จะมีหมอไม่ดี หมอเลวๆ ก็ยังมี ... แต่คิดถึงหมอดีๆ ในแดนห่างไกลบ้างได้ไหม

อยากระบายบ้าง...

ทุกวันนี้ ทำงานรับราชการ ในโรงพยาบาลชุมชนติดชายแดนแห่งหนึ่ง

ในทุกๆ วันต้องแบกรับหน้าที่ตรวจคนไข้ 200-300 คนต่อวัน...

เหมือนทำหน้าที่เป็นชักโครก รับระบายความทุกข์ต่างๆ ของคนไข้

ถามว่าเบื่อมั้ย...เบื่อมาก

เครียดมั้ย...เครียดมากกก

รู้สึกความเป็นหมอที่ดี พูดดี ดูแลคนไข้ดี มันหายไปเพราะความเหนื่อย ล้า เพลีย

ด้วยภาระในแต่ละวัน...

ผมจะยกตัวอย่างบางกรณีนะครับ...

1.โรคประจำถิ่น?

ในโรงพยาบาลชุมชนห่างไกล จะมีผู้ป่วยสูงอายุเยอะมาก และจะมีผู้ป่วยที่เป็นเบาหวาน ความดัน ไขมัน หอบหืด ถุงลมโป่งพอง เยอะมากๆ เยอะจนน่าเบื่อมากเลยทีเดียว...แล้วแต่ละคน คุมเบาหวานไม่ได้ คุมความดันไม่ดี ไขมันก็ยังสูง หมอก็ให้ยาไปเต็มพิกัดแล้ว ... อยากถามว่า หมอช่วยเต็มที่สุดๆ แล้ว แต่คนไข้ยังไม่คุมอาหาร ไม่ออกกำลังกาย ไม่กินยาตามหมอสั่ง หมอก็ระทวยหัวใจเหมือนกันครับ เบื่อมากกก ซึ่งก็ต้องตามมาด้วยการดุคนไข้ วีนคนไข้ ทำไปแล้วก็มานั่งทุกข์ใจ สงสารคนไข้ทีหลัง ว่าเราไม่น่าใจร้อนไปดุเค้าเลย แต่คิดดูสิครับ วันๆ ต้องเจอคนไข้แบบนี้กี่คน ที่ดุ บ่น โมโห ก็เพราะอยากให้คนไข้หายทั้งนั้นแหละครับ

2. ผู้ป่วย 200-300 คนต่อวันนี่ จะเอาคุณภาพการรักษามาจากไหน???
สมมตินะครับ ว่า มีหมอตรวจ 4 คน คนละ 70 เคสต่อวัน (อันนี้เบาะๆ)
ใช้เวลาตรวจคนละ 3 นาที สั่งยา 2 นาที กว่าจะลงการวินิจฉัยในคอมพิวเตอร์อีก 1 นาที
เฉลี่ยๆ แล้วคนไข้คนนึง 6 นาที 70 เคสก็ 420 นาที = 7 ชั่วโมงเข้าไปแล้ว!!!
แล้วคนไข้เคสที่มีปัญหาเยอะหละ...เลือดออกช่องคลอด ต้องตรวจภายใน ต้องตรวจหน้าท้องอย่างละเอียด แล้วถามหน่อยว่า...ถ้าหมอมัวมาตรวจคนไข้คนนี้อย่างละเอียด ซึ่งควรจะใช้เวลาไม่ต่ำกว่า 15 นาทีเลยด้วยซ้ำ แล้วคนไข้อีกเป็นร้อยที่รออยู่หละ...?

ทุกวันนี้จึงทำได้แค่ ตรวจอย่างรวดเร็ว และให้ยารักษา นัดมาดูอาการ

คำถามคือ? แล้วคุณภาพการรักษาอยู่ที่ไหน?

ที่คนไข้ชอบบ่นว่า หมอไม่ตรวจเลย หมอมองหน้าแล้วก็สั่งยา? นี่ไงครับ...เหตุผล...

3. คนไข้สารพัดจะปวด?
ปวดหัว ปวดท้อง ปวดขา ปวดเอว สารพัดจะปวด ในแต่ละวันที่หมอต้องเจอ...
ทั้งปวดจริงทางกาย บางคนก็ป่วยทางใจแต่แสดงออกด้วยการป่วยทางกาย
เพลียครับ...บางคนบ่น ปวดขาร้าวมาหลัง ร้าวไปหัว
บางคนบ่น ปวดท้องร้าวไปหลังร้าวไปหัว ปวดตุ๊บๆ ตั๊บๆๆ ปวดไปหมด กินข้าวไม่อร่อย
เพลียครับ...หมอฟังแล้วก็เพลีย ไม่รู้จริงๆ ว่าเป็นอะไรกันแน่ ปวดอะไรกันแน่
ก็ได้แต่ให้ยาแก้ปวดหละครับ...
ปัญหาตามมาก็คือ...
"รพ.นี้มันห่วย ไปหาทีไร ก็ให้แต่ยา Para"
ทำไงได้หละครับ ประเทศไทยไม่ได้รวย ยาพารา เป็นยาแก้ปวดวิเศษที่ถูกที่สุดแล้วครับ
แล้วถ้าจะมัวมาตรวจละเอียดว่า แต่ละคนปวดเป็นอะไรกันแน่ ... ก็ปัญหาเดิมๆ หละครับ
เวลาไม่พอ...หมอไม่ได้กินข้าว พยาบาลไม่ได้กลับบ้าน
อย่าถามหาความเสียสละเลยครับ...หมอก็อยากมีเวลาพักผ่อน พยาบาลก็อยากกลับไปเลี้ยงลูกเมียเหมือนกัน บางวันตรวจไม่เสร็จถึงหกโมงเย็น คนไข้ก็รอไป มาแต่เช้าก็รอไป แต่ทำไงได้...?
ปัญหาโลกแตกครับ...

4. คนไข้เรื่องเยอะ...?

อันนี้ดูจะเพลียมากหน่อยครับ คนแต่งตัวดี ใส่ทอง ห้อยพระหรูๆ มา
หมอทำใจเลยครับ ... เรื่องเยอะแน่ๆ
จะเอานั่น เอานี่ ขอยานั่น ขอยานี่ เป็นความดัน แต่ขอยาแก้ปวดเมื่อยเผื่อเอาไว้
ขอยาแก้หวัดไปฝากคนข้างบ้าน
ก็เพราะมันฟรีไงครับ...คนไทยชอบของฟรี ผมก็ชอบ แต่นี่หมอครับ นี่โรงพยาบาลครับ
หมอก็อยากรักษาตามที่ผู้ป่วยเป็นโรคนั้นๆ งบประมาณก็มีจำกัดน้อยนิด
จะเบิกยาแพงให้ หมอก็ต้องเสียเวลาเขียนเหตุผลในการใช้ยาอีก...เฮ้อออ

5. ขอนอนโรงพยาบาลได้ไหม?

อันนี้ก็เยอะครับ...
ปวดหัว เวียนหัว ท้องเสีย ขอนอนโรงพยาบาลได้มั้ยหมอ?
"ไม่ได้ครับ" หมอย่อมเป็นผู้ตัดสินใจเองได้ ว่าใครหนัก ใครไม่หนัก ใครควรนอน ใครไม่ควรนอน
บางคนก็งอแง จะนอนให้ได้ เบื่อครับ...
การให้คนไข้นอนโรงพยาบาลหนึ่งคน เสียเวลาในการเขียนใบ admit เขียนเหตุผลในการ admit พยาบาลต้องเขียนชาร์ตผู้ป่วยให้วุ่นวาย คนไข้กลับบ้านไปแล้ว ก็ยังต้องมานั่งสรุปชาร์ต ทำเรื่องกลับบ้านวุ่นวาย...เพราะแค่เวียนหัว ปวดหัว อยากนอนโรงพยาบาล

อยากบอกว่า...เตียงนอนไว้ให้คนที่ป่วยหนักจริงๆ นอนเถอะครับ
อย่าง รพ.ผม คนไข้นอนวอร์ดในประมาณ 50 คน มีหมอตรวจอยู่คนเดียว แล้วแต่ละคนหนักๆ ทั้งนั้น ถึงต้องนอนรพ. ถ้ามัวมาเพิ่มภาระ กับเคสเยอะๆ แบบนี้ ไม่ไหวครับ

6. มารับการรักษา หรือมาหาการบริการ?

ต้องยอมรับเลยครับ ทุกวันนี้ ความเคารพแพทย์ลดลงไปมาก จะโทษใครก็ไม่ได้ ก็คงต้องโทษพวกเดียวกัน โทษวงการสาธารณสุขไทย ที่ทำให้มันตกต่ำลงเอง ก็เพราะเหตุผลที่บ่นๆ ไปข้างบนนั่นแหละครับ...คนไข้บางคนมา บอกว่าเป็นนั่น เป็นนี่ จะเอานั่น เอานี่ ไม่เอาอันนั้น ไม่เอาอันนี้
ตามใจฉันไปซะทุกอย่าง...หมอมีหน้าที่ทำตามใจครับ ถ้าไม่ตามใจ ก็ร้องเรียน บ่น หมอไม่ให้อย่างนั้น ไม่ให้อย่างนี้ ได้อย่างที่ต้องการก็สะบัดก้นใส่ มือไม้ไม่มีไหว้ ผมชินแล้วครับคนพวกนี้
บางคนมาตรวจก็จ้องจับผิดหมอตลอด เห็นเป็นหมอเด็กหน่อยไม่เอา ทำทีถามถึงหมอคนอื่นที่เคยตรวจ ถ้าไม่ไว้ใจก็อย่ามาเลยครับ...

7. ตามใจตัวเองมากไปไหม?

ผมเคยเจอเคสหนักๆ ตอนเที่ยง ผมถามว่า จะให้ไปรรักษาต่อโรงพยาบาลจังหวัด จะไปไหม ลูกคนไข้บอกว่า ไม่ไป ไม่มีใครดูแล มีเค้าคนเดียว ผมก็โอเค แล้วก้ให้นอนโรงพยาบาล รักษาเท่าที่จะทำได้ พอหัวค่ำ ผมไปดูเคสอีกรอบ ก็ถามย้ำว่า จะไปโรงพยาบาลจังหวัดหรือไม่ มีหมอเฉพาะทาง มีเครือ่งมือพร้อมกว่า ลูกก็บอกว่าไม่ ถ้าแม่หัวใจหยุดเต้น ก็ไม่ต้องปั๊ม กลัวแม่เจ็บ...ผมก็ย้ำแล้วว่า ไม่มีญาติคนอื่นแล้วใช่ไหม (เพราะชอบมีปัญหาว่า ญาติคนอื่นๆ มาแล้วไม่ได้คุยกันก่อน คนนึงไม่อยากให้ช่วย อีกคนอยากให้ช่วย) ลูกแกก็บอกว่า มีแกคนเดียว เป็นคนตัดสินใจคนเดียวครับ ผมก็โอเค...เท่านั้นแหละ ตีสองครับ โทรศัพท์ดัง พยาบาลโทรตาม บอกว่า สามีของลูกคนไข้ อยากให้ไปรักษาต่อโรงพยาบาลจังหวัด...แล้วไงครับ ? ผมต้องขี่มอไซค์ตากฝน ไปเขียนใบส่งตัวตอนตีสอง!!!

ความต้องการคนไข้ไม่มีที่สิ้นสุดจริงๆ

ขี้เกียจบ่นแล้วครับ...ที่จริงมีความในใจอีกเยอะมาก

มันเบื่อ มันเหนื่อย แต่ทำไปเพราะอดทน

ทุกวันนี้ยังไม่รู้เลยว่า นี่ทำเพื่ออะไร เพื่อคนไข้จริงหรือไม่?

ทำเพื่อคนไข้ แต่ทำได้ไม่ดี ไม่ได้ดังใจที่หวังไว้ ไม่ได้เหมือนตอนที่เรียนมา ไม่ได้เหมือนในตำรา บางทีมันก็เหนื่อยหัวใจครับ

ด้วยข้อจำกัดหลายๆ อย่าง ทำให้วงการแพทย์ไทย สมองไหลอยู่เรื่อยๆ

อยากให้คนไข้เห็นใจหมอมากๆ ครับ

จากคุณ : pop
เขียนเมื่อ : 21 ส.ค. 54 21:00:02 A:118.172.80.76 X: TicketID:304766

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com