Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ผู้ป่วยเข้าโรงพยาบาลผ่าตัดแล้วได้รับยาฆ่าเชื้อวันละ 2 ขวดใหญ่ติดกัน 1 เดือนเต็มจะมีผลกับภูมิร่างกายอย่างไรบ้างครับ ติดต่อทีมงาน

สวัสดีครับ

มีญาติผู้ใหญ่เข้าโรงพยาบาลผ่าตัด แล้วหมอกังวลว่าแผลจะอักเสบเลยให้ยาฆ่าเชื้อ เช้า เย็น วันละ 2 ขวดใหญ่ทางเส้นเลือดตลอด 1 เดือนเต็มที่ผ่านมา

การได้รับยาฆ่าเชื้อติดกันเป็นเวลานานขนาดนี้จะทำให้ภูมิร่างกายมีปัญหาภายหลังหรือเปล่าครับ คนแก่อายุ 70 ปีแล้วด้วยครับ

เคยมีเคสที่ว่าพอได้รับยาฆ่าเชื้อนานๆ แล้วจะทำให้ภูมิร่างกายผิดเพี้ยน ร่างกายแย่ลงไหมครับ

ตอนนี้ญาติผู้ใหญ่ผมบอกว่าปวดข้อมากๆ มีอาการบวมข้อมือบ้าง พอหายก็เปลี่ยนเป็นข้อไหล่บ้าง ข้อเท้าบ้าง หลังจากออกจากโรงพยาบาลมาครับ จู่ๆ ก็บวมเอง พอไปตรวจค่ากรดยูริกปรากฎว่าเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ ตอนนี้เพิ่มมา 4 จุดแล้ว หลังจากออกจากโรงพยาบาลครับ ทั้งที่ก่อนหน้าผ่าตัดค่ากรดยูริกเพิ่มหรือลดไม่เกิน 1 ครับ แต่ก่อนตรวจสุขภาพทุกหกเดือน

แก้ไขเมื่อ 27 ส.ค. 54 19:48:05

แก้ไขเมื่อ 27 ส.ค. 54 19:47:34

แก้ไขเมื่อ 27 ส.ค. 54 19:46:55

จากคุณ : Lord Vincent
เขียนเมื่อ : 27 ส.ค. 54 10:59:12

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com