Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

Update อาการคุณแม่ จากกระทู้ L11019941 ค่ะ ติดต่อทีมงาน

จากกระทู้ที่ถามอาการคุณแม่เมื่อวันที่ 1 ด้านล่างนี้
http://www.pantip.com/cafe/lumpini/topic/L11019941/L11019941.html

ตอนนี้สรุปอาการคุณแม่แล้วค่ะว่าเป็น "เส้นเลือดในสมองตีบ"

เนื่องจากคุณหมอส่งตัวให้เข้ารับการทำ CT Scan ที่สมอง
เพื่อดูความผิดปกติจากอาการพูดจาที่เปลี่ยนไป ไม่ชัดเจนและทำอะไรช้าลง
ก็พบว่ามีจุดที่เส้นเลือดในสมองตีบลงในจุดที่มีผลทำให้เกิดอาการต่างๆที่ได้อธิบายไว้ แต่โชคดีที่ไม่มีเลือดไหล ไม่มีเนื้องอก เลยรู้สึกอุ่นใจขึ้นค่ะ
เสียดายไม่ได้ถ่ายรูปแผ่น x-ray มาให้ดู คุณหมอเอาไปแล้ว แหะๆ

คุณหมอบอกว่ายังไม่ถึงขึ้นรุนแรงถึงขนาดว่าพูดสื่อสารไม่ได้เลย ไม่รับรู้ หรือรักษาไม่ได้   เพราะแม่เราตอบได้ทุกคำถาม รับรู้ทุกอย่าง แต่คิดคำพูดมาตอบไม่ได้ พูดไม่ชัด พูดไม่ทัน มือไม่ค่อยมีแรง ทำงานช้าลง แต่ร่างกายส่วนอื่นยังทำงานปกติเหมือนเดิมค่ะ

ต้องใช้เวลาในการรักษาและดูอาการพร้อมทานยาเรื่อยไปตลอดค่ะ นอกจากยาเบาหวาน ยาความดัน วิฺตามินบำรุง ยาเพิ่มการไหลเวียนของเลือด ยาป้องกันการอุดตันเส้นเลือด ที่มีทานอยู่แล้ว
วันนี้เลยได้ ยาบำรุงเลือด กับยาลดไขมันในเลือด มาเพิ่มค่ะ

คุณหมอนัดตรวจอะไรเกี่ยวกับเบาหวานพรึบเลยในวันอังคารหน้า

ซึ่งตอนนี้ก็สนใจเรื่องการฝังเข็มอยู่ อาจจะพาแม่ไปฝังเข็มควบคู่ไปกับการทานยาที่หมอให้มาด้วยค่ะ ใครมีความรู้เรื่องนี้แนะนำกันได้นะคะ

สิ่งสำคัญที่ทำให้รู้สึกว่าจิตใจดีขึ้นคือ คุณแม่มีกำลังใจดีขึ้นที่รู้ว่าเค้าเป็นอะไรและมีเรากะหลานที่คอยดูแลเค้าอยู่ข้างๆค่ะ
ผิดกับเมื่อวันแรกๆที่เป็น เพราะเค้าจะแอบไปร้องไห้ นอนร้องไห้ กลัวไม่หาย กลัวเป็นภาระเรา กลัวเราเสียเงินค่ารักษา บลาๆ บลาๆ เราก็เลยบอกเค้าว่า ไม่ว่าหลังการตรวจการรักษามาม้าจะเป็นยังไงจะหายหรือไม่หายเหมือนเดิม ก็อย่าคิดว่าตัวเองพิการหรือเป็นภาระหรือผิดปกติเพราะเราไม่คิดว่าเค้าเป็นอย่างนั้นและเราจะดูแลเค้า และจะหาหนทางรักษาเค้าให้ได้มากที่สุด ทำใจให้สบาย ให้เวลารักษาค่อยเป็นค่อยไป เดี๋ยวก็ดีขึ้นเอง ที่สำคัญก็ต้องออกกำลังกายและไม่เครียดนะมาม้า อิอิ

ขอบคุณทุกความช่วยเหลือ ทุกคำแนะนำและความห่วงใยนะคะ
ขอให้ทุกคนสุขภาพกายและใจแข็งแรงค่ะ เป็นลาภอันประเสริฐแล้ว
ครอบครัวมีความสุข

ขอบคุณมากค่ะ

จากคุณ : รองเท้าส้นเข็ม
เขียนเมื่อ : 6 ก.ย. 54 18:17:09

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com