Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

??? สอบถาม...เรื่องอาการเบาหวาน..หรือตับอักเสบ ??? ติดต่อทีมงาน

สวัสดีครับ เพื่อน ๆ ทุกท่าน ผมอยากจะขอคำปรึกษาเรื่องสุขภาพครับ

ขอเกริ่นเริ่มต้นนะครับ คุณแม่ผมท่านมีโรคประจำตัวคือความดันโลหิตสูง พอสักพักปรากฏว่ามีน้ำตาลในเลือดสูง และช่วงนั้นคุณแม่มีอาการปวดหลังเยื้องไปด้านขาว ระดับใต้ชายโครง คุณหมอวินิจฉัยว่ามีโรคเบาหวานด้วย
การรักษาุคุณหมอให้ยาลดความดันและลดน้ำตาล ให้ทานมาเรื่อย ๆ ทางคุณแม่ก็พยายามลดอาหารจำพวกแป้งและน้ำตาล ปรากฏว่า ระดับน้ำตาลลดลงเล็กน้อย

แต่ครอบครัวผม น้า สองคนก็มีอาการเบาหวาน และความดันเช่นกัน
วิธีรักษาตัว โดยทานยาลดความดันและลดน้ำตาล แต่ไม่มีการคุมอาหาร
และยังดื่มเหล้ เบียร์ ปกติ แต่ปรากฏว่าระดับน้ำตาล ลดลงมากกว่าคุณแม่ผม

ที่ต้องการสอบถาม ดังนี้..
1 คุณแม่มีอาการเบาหวาน แล้วอาการปวดหลัง มีโอกาสเป็นอยางอื่น นอกจากเบาหวานมั้ยครับ?

2 ทำไมน้าผมเค้ามีอาการเบาหวานเ่ช่นกัน ทานยาเหมือนกัน แต่ไม่มีการคุมอาหาร ทำไมถึงน้ำตาลลดลงได้มากกว่าคุณแม่ผม?

3 กำลังลงสัยว่าคุณแม่มีโอกาสเป็นโรคอย่างอื่นที่เกี่ยวกับตับ ได้มั้ยครับ?

4 มีโรงพยาบาลไหนที่แพทย์เชี่ยวชาญโรคอายุรกรรม หรือเกี่ยวกับตับแนะนำบ้างครับ จะพาคณแม่ไปตรวจครับ

ขอบคุณเพื่อน ๆ ทุกท่านมากครับ

จากคุณ : pilotAP
เขียนเมื่อ : 10 ก.ย. 54 02:47:19

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com