Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ถ่ายพยาธิตัวตืดแล้วแต่ยังรู้สึกว่ามีอยู่ ตรวจก็ไม่พบ ติดต่อทีมงาน

สวัสดีค่ะขอรบกวนแชร์ประสบการณ์และขอคำแนะนำเผื่อมีท่านใดเคยผ่านเหตุการณ์นี้มาบ้าง เป็นเรื่องของพี่สาวอยู่ตจว.ค่ะ สงสารพี่สาวมากค่ะ (ต้องขออนุญาตพิมพ์ยาวหน่อยค่ะเพราะฟังจากพี่สาวมาเล่าอีกที คืออยากช่วยค่ะ)

พี่สาวและพี่เขยชอบรับประทานอาหารประเภท สุก ๆ ดิบ ๆ เช่น กุ้งเต้น กุ้งแช่น้ำปลา ส้มตำปูม้า หอยแครง หอยนางรม ลาบ ก้อย และอื่น ๆ อีกมากมายที่สุก ๆ ดิบ ๆ อ้อ..พี่สาวเป็นคนรับประทานเนื้อวัวด้วยค่ะ ดิฉันเห็นอย่างนี้มาเป็นเวลานานมากกว่า 10 ปี พวกอาหารอิสานทั้งหลายค่ะ เตือนแล้วแต่ไม่ฟังค่ะ (การบริโภคของพี่สาวกับดิฉันตรงกันข้ามทุกอย่างค่ะ)

เมื่อเดือนก่อนพี่สาวรู้สึุกแน่น อึดอัด หายใจไม่ออก ทรมานมาก มีการคันที่ทวารหนัก รู้สึกได้เองว่ามีตัวอะไรเคลื่อนไหวอยู่ภายใน

วันหนึ่งเข้าห้องน้ำถ่ายออกมาพบพยาธิตัวตืดปนกับอุจาระออกมา จึงได้ไปซื้อยาถ่ายพยาธิตัวตืดมาทานเอง
(ทาน 4 เม็ด รวดเดียวตามสลากยาระบุค่ะ) ไม่ได้ถามยี่ห้อมาค่ะ

และได้ถ่ายพยาธิออกมาเป็นจำนวนมาก ดิฉันถามว่าออกมาเยอะไหมพี่สาวบอกว่าเยอะมากคือถ้าเอาขันไปรองก็ออกมาประมาณ 1 ขันน้ำน่ะค่ะ (ฟังไปสยองไปค่ะ) หลังจากถ่ายเสร็จเกิดอาการคลื่นไส้ อาเจียน ท้องเสียอย่างรุนแรงจนต้องหามเข้า รพ.
ทางแพทย์ตรวจแล้วก็ระบุว่าเป็นตัวตืด จึงได้ให้ยาแก้พยาธิมาอีก

ก็ทานยาของรพ.มาเรื่อย ๆ แต่ไม่ได้ทานตามแพทย์สั่ง คือตอนแรกทานตามแพทย์สั่ง แต่มีอาการท้องเสียมาก
จึงลดยาเองเหลือแค่ครึ่งเม็ด แต่ไม่มีพยาธิออกมาเลยจนถึงผ่านไปประมาณ 1 เดือนแล้ว แต่พี่สาวบอกว่ารู้สึกได้เองว่ายังมีพยาธิอยู่

อีก 2 เดือนต่อมาพี่สาวไม่สบาย ประสาทปลายนิ้วเท้าอักเสบอย่างหนัก ถึงขึ้นเดินไม่ได้เพราะเจ็บปวดมาก
จึงไปรพ.อีกแห่งเพื่อรักษาเท้า และได้ให้ทางรพ.ตรวจอุจาระให้ แต่แพทย์ไม่พบพยาธิ
(ไปตรวจมา 2 ครั้งหลัง ไม่พบพยาธิทั้ง 2 ครั้ง)

ความรู้สึกของพี่สาวที่เล่าให้ฟังมีดังนี้
1. รู้สึกว่ายังมีพยาธิไชอยู่ที่ทวารหนัก ต้องใช่พยาธิแน่ ๆ
2. เวลาที่เริ่มทานอะไรเข้าไปจะรู้สึกว่ามีอะไรเคลื่อนไหวอยู่ ประมาณมาว่าเคลื่อนตัวมารับอาหาร บางทีม้วนตัวเป็นคลื่น ๆ อยู่ในท้อง รู้สึกเจ็บ ๆ แสบ ๆ ร่วมด้วย
3. เวลาเคี้ยวยาฆ่าพยาธิ ยังไม่ทันจะกลืนยา พี่สาวบอกว่ารู้สึกได้ว่า พยาธิได้กลิ่นยามันก็จะหนีไปอยู่ด้านล่าง (หมายถึงที่ทวารหนัก)
4. ยังรู้สึกอึดอัด เวลานอน บางครั้งทุรนทุรายหายใจไม่ออก ทรมานมาก ตอนนี้มีอาการปวดศรีษะร่วมด้วย
5. ไปตรวจแล้ว 2 ครั้ง ไม่พบไข่พยาธิ หมอบอกว่าไม่มีแล้ว แพทย์ให้ยาแก้โรคกระเพาะมาอย่างเดียว

คำถามของน้องสาวที่อยากจะเรียนถามพี่ ๆ หรือคุณหมอในห้องนี้ค่ะ
1. พี่สาวกังวลไปเองหรือเปล่าว่ายังมีพยาธิอยู่ เพราะยังสยองไม่หายกับการถ่ายพยาธิออกมาเป็นจำนวนมากในครั้งแรก
2. คนเราจะรู้สึกว่าพยาธิเคลื่อนไหวในท้องได้จริงหรือไม่
3. ใครเคยเป็นพยาธิแล้วคุณหมอตรวจไม่พบบ้างหรือเปล่าคะ
4. พี่สาวฝากถามว่าถ้าส่องกล้องแล้วจะเห็นพยาธิหรือไม่
5. ถ้าส่องกล้องแล้วพบพยาธิ การรักษาโดยการส่องกล้องมีไหม
6. การที่พี่สาวไม่ทานยาตามแพทย์สั่ง แอบทานแค่ครึ่งเม็ดมาตลอด ทำให้พยาธิดื้อยาได้ไหม

ขอความกรุณาด้วยนะคะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

จากคุณ : น้องสาว
เขียนเมื่อ : 10 ก.ย. 54 13:35:10 A:101.109.202.154 X: TicketID:279864

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com