Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ขอคำแนะนำ-การผ่าตัดปากมดลูก ติดต่อทีมงาน

เมื่อปีที่แล้วได้ตรวจคัดกรองมะเร็งปากมดลูก ผลเจอรอยโรคมะเร็ง (ซึ่งอาจจะเป็นมะเร็งในอีก 5-10 ปีข้างหน้า)

ต่อจากนั้นได้รับการส่องกล้องตัดชิ้นเนื้อตรวจอีกหลายครั้ง จนแน่ใจ
แพทย์จึงวินิจฉัยให้ตัดปากมดลูกออกเพื่อทำการรักษา

แต่ได้รับคำแนะนำจากแพทย์อีกท่านและคนอื่นๆ ว่าน่าจะผ่าตัดเอามดลูกและรังไข่ออกไปทั้งหมดเลย จะได้ตัดปัญหาเรื่องมะเร็งตรงอวัยวะส่วนนี้

ขอคำแนะนำและหากท่านใดมีประสบการณ์ผ่าตัดปากมดลูกที่ไม่ใช่วิธี LEEP (เนื่องจาก รพ.สิทธิ์ปกส.ไม่มีเครื่องมือ LEEP) กรุณาเข้ามาแชร์จะเป็นพระคุณอย่างสูงค่ะ

1. คนไข้สามารถต่อรองกับแพทย์ได้หรือไม่คะ กรณีที่อยากให้ผ่าตัดมดลูกออก(เหลือรังไข่ไว้) เนื่องจากไม่จำเป็นต้องมีบุตรอีกแล้ว (ไม่อยากเจ็บตัวหลายครั้งค่ะกลัวว่าอาจจะเป็นในอนาคต) อ้างเหตุผลอะไรดี ที่แพทย์จะทำให้ตามที่ขอ

2. ขอคำแนะนำข้อปฏิบัติก่อน-หลังการผ่าตัด คือเท่าที่ทราบจากแพทย์หากผ่าตัดปากมดลูก จะกรีดตรงฝีเย็บ ไม่ต้องเปิดหน้าท้อง โดยต้อง Admit รพ.3 วัน (คืนแรกเตรียมร่างกาย-สวนทวาร) กลับไปพักฟื้นต่อที่บ้านประมาณ 3 สัปดาห์ ดิฉันสงสัยค่ะว่าจะเจ็บแผลมากไหม (ไม่เคยคลอดธรรมชาติค่ะ) เวลาปัสสาวะจะแสบแผลหรือเปล่าคะ แผลจะแห้งภายในกี่วันคะ

ขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ

จากคุณ : Timeless love
เขียนเมื่อ : 23 ก.ย. 54 11:23:04

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com