Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

~~~ รบกวนขอคำแนะเรือ่งการปฎิบัติตัวก่อน และหลังคีโม ~~~ ติดต่อทีมงาน

ดิฉันเปนมะเร็งเต้านมระยะ2 มีขนาดก้อนเนื้องอกประมาณ 2.8 เซน บริเวณเต้านมด้านซ้าย ได้ตัดก้อนเนือ้ และ เลาะต่อมน้ำเหลืองแล้ว ผลตรวจแพทย์แจ้งว่าเปนมะเร็งสายพันธุ์  papillatry (อาจจะสะกดไม่ถูกต้องนะคะ) และยังไม่มีการแพร่กระจายไปที่ต่อมน้ำเหลือง ขั้นตอนการรักษาต่อไป คุณหมอนัดเริ่มให้คีโมต้นเดือนตุลาคมนี้

ถามคุณหมอเรื่องการปฏิบัติตัว และการควบคุมอาหาร คุณหมอบอกว่าทุกอย่างสามารถทานได้ปกติ แต่ห้ามทานยาสมุนไพร  เข้าใจค่ะว่าหมอส่วนใหญ่ก็จะพูดแบบนี้ แต่เท่าที่เคยได้ยินมามีหลายคำแนะนำมาก เลยอยากขอคำแนะนำจากผู้รู้ หรือผู้มีประสบการณ์อีกครั้งว่าจริงๆ แล้วควรปฏิบัติตัวอย่างไรบ้าง  เพราะตอนนี้กำลังเตรียมตัว เตรียมใจกับการให้คีโม ไม่ได้กังวล แต่อยากให้ทุกอย่างผ่านไปด้วยดี รบกวนด้วยนะคะ

คีโมที่คุณหมอจะให้เปนแบบ  CMF  ทั้งหมด 6 cycle คือ
ให้ยาสัปดาห์ที่ 1 และ 2  สัปดาห์ละ 1ครั้ง   สัปดาห์ที่ 3-4 พัก 2สัปดาห์  = 1Cycle

รบกวนขอคำแนะเรือ่งการปฎิบัติตัวก่อนและหลังคีโม
อาหารที่ควรทาน และควรงดเว้น

ขอบคุณทุกคำแนะนำค่ะ

ปล. ปัจจุบันเรายังทำงานอยู่ออฟฟิตอยู่ไกลจากบ้านมาก ต้องเดินทางด้วยรถตู้ ระหว่างการให้คีโม ร่างกายจะอ่อนแอ ติดเชือ้ง่าย ดิฉันเข้าใจถูกต้องมั๊ยคะ แต่ไม่ทราบว่าเปนตลอดระยะเวลาที่รักษาด้วยคีโมเลย หรือว่าเฉพาะช่วงเวลาไหน จะได้ตั้งรับให้ถูกต้องค่ะ

แก้ไขเมื่อ 23 ก.ย. 54 15:02:31

แก้ไขเมื่อ 23 ก.ย. 54 14:59:48

จากคุณ : enjoy2join
เขียนเมื่อ : 23 ก.ย. 54 14:54:48

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com