Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ลดน้ำหนักมาได้เกือบ 4เดือนแล้วครับ........ มาแชร์ประสบการณ์ให้เพื่อนๆฟังครับ ติดต่อทีมงาน

สวัสดีครับ เพื่อนๆชาวสวนลุม ผมชื่อ บีนะครับ วันนี้อยากมาแชร์ประสบการณ์ลดน้ำหนักครั้งแรกของผมให้เพื่อนๆ ฟังนะครับ เผื่อให้เพื่อนๆคนไหน ที่กำลังคิดลดน้ำหนักอยู่ได้แบ่งปันความรู้กันนะครับ
ผมมาเริ่มลดน้ำหนัก ในวันที่ 1 พฤษภาคม 2554 โดยน้ำหนัก ในเวลานั้นคือ 89 กิโลกรัมครับพี่น้อง ถือว่าอ้วนที่สุดในชีวิตเลยครับ สาเหตุมาจาก การกินเบียร์ครับ สังสรรค์กับเพื่อนหนักไปหน่อยตั้งแต่ปีใหม่ลากยาวมาถึง เมษาเลยอ่ะครับ ........... พอรู้สึกตัวอีกที เสื้อผ้าก็ใส่ไม่ได้แล้วครับ
ผมเลยคิดลดน้ำหนักแบบจริงจังครั้งแรกในชีวิตครับ

โดยในเดือนแรก ผมคุมอาหารสุดๆ โดยแบ่งกิน 3มื้อ แต่ละมื้อมีดังนี้ครับ
-มื้อเช้า ไก่ต้ม 1.5 ขีด + ข้าว 2ทัพพี
-มื้อกลางวัน ไก่ต้ม1.5ขีด + ข้าว 1ทัพพี
-มื้อเย็น ไก่ต้ม 2 ขีด + ข้าว 1 ทัพพี
ก่อนนอน ผลไม้ 300 กรัมครับ
ปล.กินอย่างนี้ทุกวัน เป็นเวลา เกือบ2เดือนครับ

โปรแกรมออกกำลังกายมีดังนี้ครับ
คาร์ดิโอ (ปั่นจักรยานอยู่กับที่) 45 นาที ทุกเช้าวันจันทร์ - เสาร์

เล่นเวท วันละ 45-60 นาทีโดยโปรแกรมมีดังนี้
จันทร์ ไหล่ บ่า ท้อง
อังคาร อก หลัง
พุธ หน้าแขน หลังแขน ท้อง
พฤหัสบดี ไหล่ บ่า ท้อง
ศุกร์ อก หลัง
เสาร์ หน้าแขน หลังแขน ท้อง
วันอาทิตย์ เป็นวันพักครับ ไม่ออกกำลังกาย แต่กินตามโปรแกรมครับ

สรุปเดือนแรก ทรมานมากครับ ทั้งหิวทั้งโหย ทั้งเพลีย แต่น้ำหนักลดไปได้ประมาณ 7 กิโลครับ
พอมาเดือนที่ 2 ผมก็ใช้โปรแกรมนี้เหมือนเดิมครับ แต่ พอผ่านไปได้ครึ่งเดือน ผมเลิกคุมอาหารเหมือนเดิมแล้วครับ อยากลองดูว่า น้ำหนักจะลงไปได้ไหม สรุปว่า น้ำหนักลดลงไปได้อีกครับ ก็เลยไม่คุมอาหารมากเกินไปแต่พยายามเน้นโปรตีน ให้มากกว่าคาร์บครับ
เดือนที่ 3 ผมเพิ่มความเวลาในการคาร์ดิโอ จาก 45 นาทีเป็น 1 ชั่วโมงแทนครับ แล้วเพิ่มความหนักในการเล่นเวทครับแต่ยังใช้โปรแกรมเดิมอยู่ครับ ตอนนี้ใกล้ครบ 4เดือนแล้วครับ น้ำหนัก จากเดิม 89 กก. ตอนนี้ลดลงเหลือ 75 กก.ครับลดลงไปได้ 14 กก. ตอนนี้เป้าหมายคือ ภายในสิ้นปีนี้จะลดให้ได้เหลือ 70 กก.ครับ

ตอนนี้ โปรแกรมอาหารผม มีดังนี้ครับ
มื้อเช้า ไข่ขาวต้ม 5ใบ + เนื้อสัตว์ 1 ขีด + ข้าว2ทัพพี
มื้อกลางวัน ไข่ขาวต้ม 5ใบ + เนื้อสัตว์ 1 ขีด + ข้าว 1ทัพพีครึ่ง
มื้อเย็น เนื้อสัตว์ 2 ขีด + ข้าว 1 ทัพพี
ก่อนนอน ผลไม้ 300 กรัม + นมพร่องมันเนยครึ่งลิตร

โปรแกรมคาร์ดิโอ ปั่นจักรยาน 1ชม. จันทร์ ถึง เสาร์

โปรแกรมเล่นเวท
จันทร์ ไหล่ บ่า ท้อง
อังคาร อก หลัง
พุธ หน้าแขน หลังแขน ท้อง
พฤหัสบดี ไหล่ บ่า ท้อง
ศุกร์ อก หลัง
เสาร์ หน้าแขน หลังแขน ท้อง
วันอาทิตย์ เป็นวันพักครับ ไม่ออกกำลังกาย

ตอนนี้รู้สึกว่าร่างกายแข็งแรงขึ้นเยอะเลยครับเพราะตั้งแต่เริ่มลดน้ำหนักนี่ ผมไม่ได้กินพวกเหล้าเบียร์อีกเลยครับ ยังไงก็หวังว่าประสบการณ์การลดน้ำหนักของผมครั้งนี้ที่ถ่ายทอดออกมา คงเป็นประโยชน์ให้กับเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ชาวสวนลุมไม่มากก็น้อยนะครับ สุดท้ายนี้ขอเป็นกำลังใจให้กับคนที่คิดจะลดน้ำหนักทุกคนนะครับ

ส่วนนี่คือรูปถ่ายเปรียบเทียบตามช่วงเวลาครับผม

จากคุณ : yutakasung
เขียนเมื่อ : 25 ก.ย. 54 15:56:04

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com