Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

** คือตั้งใจจะกินมังสวิรัติตลอดชีพ มีคำถามเล็กน้อยนะครับ !! ติดต่อทีมงาน

ที่ต้องการกินมังสวิรัติไปตลอดชีพ ด้วยเหตุผลหลักด้านสุขภาพ (ตอนนี้ยังไม่ได้เป็นอะไรนะ) อยากกินแต่พืชผักอย่างเดียวมานานแล้ว เพราะลำไส้คนก็ยาวซะขนาดนั้น พวกเนื้อสัตว์ก็ไปตกค้าง กลายเป็นมะเร็งได้, ส่วนเหตุผลรอง ก็เพราะรู้สึกว่าทำไมต้องไปกินเนื้อชาวบ้านเค้า ^_^   อย่าเข้าใจผิดนะครับ การกินมังสวิรัติของผม ไม่เกี่ยวข้องอะไรกับใคร ไม่เคยเอาตัวไปเทียบกับใคร ไม่ได้ดีกว่าใคร

ที่นี้ ผมคิดว่า ผมจะกินผักทุกอย่าง และผลิตภัณฑ์บางอย่างที่มาจากนมเนย เช่นโยเกิร์ต, ไอติม, บิสกิต, อาหารที่ผัดเนย แต่ยกเว้นพวกไข่ เพราะผมคิดว่า กินอะไรก็ได้ ที่เราไม่ได้ทำให้เค้าตาย คงไม่มีปัญหาอะไร 

ปัญหาอยู่ที่ว่า ผมไม่อยากทำอะไรให้มันยุ่งยาก ในแง่ของสุขภาพ ถ้าสมมุติว่า ไปกินสุกี้กับเพื่อนๆหลายคน ผมไม่สั่งเนื้อสัตว์เลย สั่งแต่ผัก แต่ว่าคนอื่นก็สั่งอะไรมาตามใจชอบ จากนั้นก็เอาผักกับเนื้อสัตว์ ใส่ไปในหม้อต้มเดียวกัน ผมจะเลือกกินแต่ผัก ส่วนคนอื่นก็กินผสมๆกันไป ในหม้อเดียวกันนี้แหละ

ถ้าแบบนี้ ยังถือว่าเป็นการมังสวิรัติอยู่มั้ยครับ ??
ขอบคุณครับ  

จากคุณ : The Hidden Dimension
เขียนเมื่อ : 11 ต.ค. 54 06:46:25

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com