Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

. . . . . . REVIEW : สุขภาพ " คุณเป็นภูมิแพ้ จริงๆ รึเปล่า ?? " ( ผ่าตัด Deviated Nasal Septum ) . . . . . . . . ติดต่อทีมงาน

.
.
.

สวัสดีครับ ^^

ตัวผมเอง เพิ่งเคยได้มีประสบการณ์ผ่าตัด เป็นครั้งแรกในชีวิต เมื่อเดือนที่ผ่านมานี้เอง

คิดว่า อาการที่ผมเป็น .. และ ข้อมูล / ประสบการณ์ ในการผ่าตัดครั้งนี้  น่าจะพอเป็นประโยชน์ และพอจะเป็นข้อมูล เบื้องต้นได้

ให้กับเพื่อนๆ คนอื่นๆ  ที่มีปัญหาเดียวกัน และกำลังตัดสินใจ ที่จะผ่าตัด

ขอเริ่มจาก ค่อยๆ เล่าความเป็นมาของอาการ และความเข้าใจผิด อันยาวนานก่อนนะครับ  ก่อนจะมาลงท้ายด้วยการรักษา  ^^

.
.
.

" เป็นภูมิแพ้ แน่ๆ  ..  ชัวร์ "

เป็นความเข้าใจผิดของผมเองมาโดยตลอด ..  ว่าตัวเองต้องเป็นภูมิแพ้แน่ๆ

ทั้งๆ ที่ไม่เคยไปหาหมอ ด้วยอาการนี้  .. เพื่อเข้ารับการตรวจ มาก่อนเลย

.
.

ระยะเวลา ประมาณ  10 ปีมานี้  ผมมีอาการ หายใจไม่ค่อยสะดวก

โดยปกติแล้ว ..จะหายใจผ่านรูจมูก .. เพียงข้างเดียวเกือบตลอดเวลา  ส่วนจมูกอีกข้าง จะรู้สึกตันๆ

และหายใจแทบไม่ออกเลย หรือออกมาน้อยมาก  

เวลาปิดจมูกข้างที่หายใจได้ ..  จะรู้เลยว่า อีกข้างนึงมันตันจนหายใจแทบไม่ออกเลย

.
.

อาจจะมีสลับข้างกันตันบ้าง ..  แต่นานๆ ที  ที่จะหายใจได้พร้อมๆ กัน 2 ข้าง

.
.

ถ้าถามว่า ...  รู้ตัวว่าผิดปกติมั้ย ?   ก็คงตอบได้ว่า รู้ตัว แต่  ..  ละเลย

เนื่องจาก ... ลองถามๆ  เพื่อนๆ คนรู้จักรอบข้าง ... ก็มีหลายๆ คน ที่มีอาการเดียวกันนี้  คือ หายใจได้ข้างเดียว

บวกกับ .. คุณแม่ผม ...  ท่านมีโรคประจำตัวคือภูมิแพ้ ...  ผมก็เลยฟันธง ว่า ตัวเองเป็นภูมิแพ้แน่ๆ  ชัวร์

.
.

นอกจากหายใจไม่สะดวกแล้ว ..  

ผมยังรู้สึกว่า ตัวเองเหนื่อยง่ายกว่าคนอื่นๆ ... ( ส่วนนึง ไม่ค่อยได้ออกกำลังกายด้วย )    

เวลาทำอะไรที่ต้องใช้พลังงานเยอะหน่อย จะเหนื่อย และหายใจทางปาก เนื่องจากหายใจไม่ทัน

ในขณะที่เทียบ กันกับแฟนสาว ซึ่งตัวเล็กกว่ามาก ..  เค้ายังดูชิลๆ หายใจทางจมูกได้ปกติ

แต่ผมก็ยังไม่วาย  .... ได้แต่คิด เข้าข้างตัวเองว่า ..  ถ้าวันนึง ชั้นออกกำลังกาย  ร่างกายแข็งแรง อาการพวกนี้ ก็คงหายไปเองแหละ ..

.
.

จนมาถึงจุดเปลี่ยน ..  ที่ทำให้ผม เริ่มกลัวขึ้นมานิดๆ  คือ

อาการเลือดออกมาจาก จมูก ..   ( คล้ายๆ เลือดกำเดาไหล )

.
.

ช่วงระยะหลัง ๆ  ..   ผมมีอาการเลือดออกจมูก ค่อนข้างบ่อย ..  ( ไม่เจ็บ ไม่รู้สึกอะไร )  

แต่ .. มันบ่อยเสียจน น่ากลัวว่า ไม่ใช่ เลือดกำเดาไหล ซะแล้วล่ะ

ความนอย บังเกิด ..  ผม Search หาข้อมูลดูตามอาการ ..

.
.

เช็ดเป็ด !!  ...  หรือกุเป็นมะเร็งโพรงจมูกวะ !!!   ( คิดในแง่ร้ายสุดไว้ก่อน 55 )

.
.

นั่นแหละครับ ...  ต้องคิดว่าเป็นอะไรหนักๆ  ( ที่ทำให้ตายได้ซะก่อน )  ถึงจะพาตัวเองไปหาหมอได้   (  อย่าทำตามเลยนะ )

.
.

พอดีว่าแฟนผม เป็นเภสัชกรอยู่ที่ รพ.จุฬา

ก็เลยเลือกที่จะรักษาที่นั่น  .. เพราะช่วงที่ admit  นอนอยู่โรงพยาบาล  จะได้สะดวกเรื่องคนดูแลหน่อย

บวกกับด้วยความเป็นคนใน ..  ก็พอจะรู้จักคุณหมอ พยาบาล เจ้าหน้าที่แผนกต่างๆ  อยู่บ้าง ..

.
.

หัวหน้าของแฟนผมเอง ก็ค่อนข้างกว้างขวาง รู้จักอาจารย์เก่งๆ เยอะ  

แล้วแกก็คุ้นเคยกันกับผมอยู่  .. แกก็เลยแนะนำ และพาไปฝากฝัง กับอาจารย์หมอที่เชี่ยวชาญด้านนี้ให้ .. เป็นสิ่งที่ทำให้ผมรู้สึกอบอุ่นใจ เป็นพิเศษ   ^^

.
.

จากคุณ : A r t F u l l Y
เขียนเมื่อ : 17 ต.ค. 54 10:56:53

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com