Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ขอคำแนะนำเกี่ยวกับโรคความดันโลหิตสูงครับ...??? ติดต่อทีมงาน

ปัจจุบันผมอายุ๒๕ปี

สงสัยว่าเป็นความดันโลหิตสูง
ที่บอกว่า "สงสัย" เพราะผมไม่แน่ใจกับร่างกายตัวเอง

สืบเนื่องมาจากผมตรวจพบว่าความดันสูงโดยบังเอิญในปี๔๙
จากการเข้าโรงพยาบาลเพราะอุบัติเหตุ
(ตอนนั้นตัวบนประมาณ๑๗๐ ตัวล่างจำไม่ได้)

นับแต่นั้นมาผมก็จะวิตกกังวลเกี่ยวกับความดันตลอดมา
(ภายหลังมาทราบว่าน่าจะมาจากกรรมพันธุ์ด้วยเพราะแม่ ป้า ลูกป้าฝั่งแม่ ก็เป็นความดันสูง)

ผมไม่แน่ใจว่าผมเป็นความดันสูงจริงๆ
หรือว่าความดันสูงเฉพาะตอนมาวัดที่โรงพยาบาล

เพราะว่าเวลาไม่วัดความดัน ก็ไม่รู้สึกว่าตัวเองผิดปกติอะไร
แต่ถ้าจะวัดความดันเมื่อไหร่ เหมือนใจจะกลัวไปก่อน
รู้สึกใจเต็นแรงผิดปกติทุกที พยายามทำตัวให้สบายๆก็ทำไม่ได้
วัดความดันครั้งแรกก็จะประมาณ ๑๕๐เศษๆ/๘๐เศษๆ
วัดซ้ำครั้งที่สองก็จะประมาณ๑๔๕/๘๕

เคยหาหมอ หมอให้ลองกินยา ก็ลดลงเหลือประมาณ๑๓๐เศษๆ/๘๕
แล้วเมื่อมาพบหมออีก หมอจึงสั่งให้ลองหยุดยาดู
ตอนหยุดแรกๆความดันก็จะคล้ายๆกับตอนกินยา หมอจึงไม่ให้กินอีก

ปัจจุบันลองวัดความดันดู
ก็จะคล้ายๆกับตอนก่อนกินยา คือครั้งแรกตัวบน๑๕๐เศษๆ/๘๐เศษๆ วัดซ้ำจึงเหลือประมาณ๑๔๐เศษๆ/๘๕เศษๆ(ใจเต้นเฉพาะตอนวัดความดันเหมือนเดิม)

เคยไปหาหมออีกครั้ง ลองขอหมอกินยา หมอก็พูดเหมือนจะดุเอา หมอบอกว่าไม่ต้องกิน

ที่ผมสงสัยคือ
๑. ผมมีโอกาสเป็นความดันจริงๆ หรือ เป็นความดันจากการตื่นเต้นครับ
๒.ผมควรเชื่อหมอโดยไม่กินยา หรือไปหาหมอคนอื่นดีกว่าครับ

ปล ๑ หมอเคยสั่งตรวจสุขภาพผมเซ็ตใหญ่แล้ว ไต ไขมัน และก็อะไรอีกหลายๆอย่าง ปกติ ไม่มีอะไรเกินเกณฑ์ ตอนแรกหมอสงสัยว่าอาจมีปัญหาที่ต่อมหมวกไต

ปล ๒. ผมหนัก๘๑ สูง๑๘๓

จากคุณ : ใส่หมวกแก๊ปไปเดินกุ๊บกั๊บ
เขียนเมื่อ : 31 ต.ค. 54 16:17:27

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com