Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ออกกำลังกาย แล้วจะรู้สึกคันยุบยิบ มีตุ่มน้ำเล็กๆขึ้นตามผิวหนัง เขาเรียกว่าแพ้เหงื่อใช่ไหมคะ? ติดต่อทีมงาน

เวลาเราออกกำลังกายไปได้สักพัก หรือเวลาอากาศร้อนมากๆ
อยู่ดีๆ ผิวหนังก็จะมีตุ่มน้ำเล็กๆขึ้นเต็มร่างกายไปหมดเลย ทั้งบริเวณแขน ขา แล้วก็หลังค่ะ
แถมเราก็จะรู้สึกคันตามเนื้อตามตัวน่ะค่ะ โดยคันแบบยุบยิบน่ะค่ะ
แบบอยากเกาให้ตุ่มน้ำแตกเพราะเรารำคาญอาการคันน่ะค่ะ
มันรบกวนการออกกำลังกายมากเลย
แต่ปกติเราออกกำลังกายก็มีเหงื่ออกนะคะ แต่ออกไม่เยอะ แล้วก็มีพวกตุ่มน้ำนี้อีก

เราสงสัยว่าอาการที่ผิวหนังแบบนี้มันคืออะไรน่ะค่ะ
เคยมีคนบอกว่าอาการนี้คือแพ้เหงื่อ แต่ว่ามันมีวิธีแก้หรือบรรเทาอาการคันบ้างไหมคะ?

(จขกท.อายุ 23 ค่ะ มีโรคประจำตัว ลมชัก ทานยา Keppra 500 2 dose เช้า 1500 mg เย็น 1500 mg กับ Topamax 2 dose เช้า 50 mg เย็น 100 mg ค่ะ)

แก้ไขเมื่อ 08 ธ.ค. 54 21:16:02

แก้ไขเมื่อ 08 ธ.ค. 54 21:14:40

จากคุณ : pyp159
เขียนเมื่อ : 8 ธ.ค. 54 20:51:08

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com