Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

คุณแม่ขาบวม รบกวนขอคำแนะนำหน่อยค่ะ T__T ติดต่อทีมงาน

มีเรื่องอยากปรึกษาค่ะ
คุณแม่ มีอาการขาบวม ตึง และมีอาการชาด้วย
เป็นทั้งสองข้าง แต่ข้างขวาเป็นเยอะกว่า
ในเวลาปกติพอบีบๆนวดๆจะเจ็บนิดๆค่ะ
แต่บางทีพอเหมือนมันอักเสบขึ้นมา อยู่เฉยๆก็เจ็บ
คุณแม่เริ่มเป็นมานานแล้ว แต่ไม่ได้หนักขนาดนี้
เพราะตั้งแต่สาวๆงานที่แม่ทำต้องเดินเยอะมาก
ต้องหิ้วของหนัก ไม่ค่อยได้นั่ง
อาการมันค่อยๆมากขึ้นๆ จนเมื่อวานแม่เพิ่งเล่า
เราเลยเพิ่งรู้ว่ามันหนักขนาดนี้แล้วอะค่ะ
คุณแม่มีโรคความดันกับเบาหวาน หาหมอประจำที่ราชวิถี
ตอนที่มันเหมือนอักเสบ ปวด ก็เลยเคยให้คุณหมอดู
แต่ก็แค่สั่งยากินยาทามาให้ เหมือนแก้อักเสบไปตามอาการ
พอหายอักเสบก็คือแค่หายปวด แต่ว่าอาการบวมตึง และชาๆก็ยังอยู่ตลอด
คุณหมอเคยให้ใส่ถุงเท้าเพื่อซัพพอร์ต แต่คุณแม่ใส่ได้ไม่นานก็ไม่ไหวค่ะ
เพราะว่าถุงเท้าแบบนั้นมันจะค่อนข้างรัด ใส่ยากมาก
แม่พยายามใส่แต่ละที ต้องก้มลง ออกแรงจนลมแทบจับความดันขึ้น
(แม่ว่างั้นอ่าา >_<)
ตอนนี้ก็เลยจะใส่ แต่เป็นแบบหลวมๆหน่อย ใส่ไม่ยาก
ซึ่งเราเองไม่คิดว่ามันจะช่วยอะไรมาก เพราะมันค่อนข้างหลวมอะค่ะ

เราอยากทราบว่า อาการแบบนี้ มันเกิดจากอะไร
จะทำให้หายขาด หรือว่าดีขึ้นกว่านี้ได้อีกมั้ยคะ
มีใครพอรู้จักคุณหมอเก่งๆด้านนี้บ้าง
เรากลัวเรื่องอาการชานี่ล่ะค่ะ กลัวมันจะชามากขึ้นๆจนวันนึงไม่รู้สึกเป็นอัมพฤกษ์อัมพาตจะแย่
เลยอยากจะพยายามรักษาจากต้นเหตุ
เราสงสารแม่อะ เมื่อวานแม่เล่าเราอยากจะร้องไห้ T__T

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำแนะนำนะคะ

จากคุณ : เพิ่งรู้ว่า...
เขียนเมื่อ : 18 ธ.ค. 54 11:48:34

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com