Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

+++ขอถามเรื่องคีโมเพื่อรักษาผู้ป่วยมะเร็งระยะสุดท้ายค่ะ ช่วยหน่อยนะคะ+++ ติดต่อทีมงาน

ตามหัวข้อเลยนะคะ คือว่าอาม่า (อายุ 80+) ของเราท่านเข้าโรงพยาบาลเพราะเกิดอาการปวดท้องอย่างรุนแรง กินข้าวไม่ได้ (กินเท่าไหร่อาเจียนออกมาหมด) ไม่ขับถ่าย เลยต้องส่งโรงพยาบาลค่ะ ตอนแรกคุณหมอบอกว่าสำไส้ใหญ่ของอาม่าเรามีการคั่งค้างของของเสียเยอะมาก จึงเกิดการตีบตัน แล้วประกอบด้วยอายุเยอะ อวัยวะต่างๆก็เสื่อมสภาพ ไปๆมาๆเลยต้องผ่าตัด แล้วคุณหมอก็ไปเจอก้อนเนื้อในลำไส้ ผลปรากฎว่าหลังจากที่ตัดชิ้นเนื้อไปพิสูจน์แล้วมันเป็นมะเร็งค่ะ แล้วยังเป็นมะเร็งขั้นที่ 4 นอกจากนี้มะเร็งยังลามไปที่ตับ และไปที่ต่อมน้ำเหลืองอีก 4 จุด (ตอนนี้อาม่าเพิ่งออกจากห้อง I.C.U.)

คุณหมอบอกว่า ถ้าไม่รักษาอาม่าจะอยู่ได้นาน 6 เดือน ถึง 1 ปี แต่ถ้ารักษาด้วยคีโม(และคนไข้รับไหว) จะสามารถยืดอายุได้นานถึง 2 ปี

ตอนนี้คือคำถามนะคะ ว่าถ้าจะรักษาด้วยคีโมจะเกิดผลข้างเคียงอะไรบ้างค่ะ แล้วมันเจ็บ ทรมานมากไหม (เราไม่ทราบเลยเพราะที่บ้านยังไม่เคยมีใครเป็นมะเร็งมาก่อน) เรากลัวอาม่าเราจะไม่ไหว

แต่ถ้าไม่รักษาจะมีวิธีไหนที่จะทำให้ท่านไปสบายแบบไม่ทรมานมากไหมค่ะ หมายถึงยากิน ยาฉีด (ถ้าไม่รักษาทางบ้านจะไม่บอกน่ะค่ะว่าท่านเป็นมะเร็งขั้นสุดท้าย เพราะไม่อยากให้เครียด)

ถ้าเพื่อนคนไหนมีความรู้เรื่องนี้กรุณาตอบเราด้วยนะคะ จะขอบคุณอย่างมากเลย ทางบ้านทุกคนเตรียมใจเรื่องอาม่าได้แล้วค่ะ แต่อยากให้ท่านไปอย่างสบายที่สุด  ขอบคุณล่วงหน้านะคะ

จากคุณ : หมอนนุ่น
เขียนเมื่อ : 22 ธ.ค. 54 16:13:18

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com