Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

บทสรุปกรณีเจ้าหน้าที่ศิริราชเรียกเงินจากญาติผู้บริจาคร่างโดยไม่มีใบเสร็จ ขอแรงชาวเน็ตด้วยครับ ติดต่อทีมงาน

จากกระทู้ http://www.pantip.com/cafe/lumpini/topic/L11392286/L11392286.html และ
http://www.pantip.com/cafe/social/topic/U11391340/U11391340.html

ที่คุณ จขกท มาตั้งกระทู้ถามเรื่องการเรียกเงินค่ามารับศพผู้บริจาคนอกพื้นที่
เป็นค่าน้ำมันรถ 4000 บาท
ค่าเบี้ยเลี้ยงเจ้าหน้าที่ 2500 บาท
และค่าโลงศพ 7500 บาท โดยไม่มีใบเสร็จ

ทำให้ จขกท ออกมาถามถึงข้อสงสัย
และมีคนที่อ้างว่าเป็นอาจารย์ภาควิชากายวิภาคศาสตร์มาตอบว่า ได้มีการลงโทษเจ้าหน้าที่แล้ว

แต่ไม่มีการชี้แจงข้อสงสัยอื่นๆ เช่นทำไมมีค่าโลงศพ
ทำไมเจ้าหน้าที่เอารถออกได้โดยพละการ
ระเบียบการที่แท้จริงเป็นอย่างไร
ค่าใช้จ่ายต่างๆ ทำไมไม่มีใบเสร็จรับเงินที่ถูกต้อง ฯลฯ

ในฐานะผู้ยื่นเจตจำนงไว้ที่ภาควิชากายวิภาคศาสตร์ศิริราช
ทำให้ผมเป็นอีกคนที่รู้สึกเดือดเนื้อร้อนใจ ต้องการรับทราบความจริง
และได้ทำการติดต่อกับคุณ จขกท นั้นด้วยตัวเอง  
จนได้ติดต่อคุยกันทาง email ได้คอยสอบถามความคืบหน้าเป็นระยะๆ

จนวันนี้ ได้ทราบว่า ทางคุณ จขกท ได้รับหนังสือราชการจากภาควิชากายวิภาคศาสตร์ ศิริราช
ลงนามโดยหัวหน้าภาควิชา  แต่เนื่องจากไม่ได้ขออนุญาตจากเจ้าของ
และคิดว่ายังไม่เหมาะสมที่จะเอาเอกสารมาลงไว้
เพราะอาจจะเป็นการสร้างปัญหาให้คุณ จขกท นั้นได้  
และคุณเจ้าของกระทู้นั้น ได้รับแรงกดดันทั้งจากทางศิริราช รวมถึงญาติๆ เองด้วย
จากคนสงสัยและถามถึงปัญหา กลายเป็นตัวปัญาไปแทนซะยังงั้น
ผมจึงขอออกหน้ารับปัญหานั้นต่อมาเป็นปัญหาของผมในการทวงถามต่อไปยังศิริราชเอง

จึงขอสรุปเนื้อความให้ฟัง รบกวนทุกท่านช่วยโหวตเป็นกระทู้แนะนำให้ด้วย
ให้ขึ้นแนะนำไปเรื่อยๆ จนกว่าจะมีการชี้แจงที่ดีกว่านี้จากทางศิริราชครับ

ถึงเวลาที่ต้องขอแรงชาวเน็ต  อย่าปล่อยให้เรื่องผิดเป็นเรื่องธรรมดา
อย่าให้ความไม่ชอบธรรม การทุจริต เป็นเรื่องปกติ  และดูดายปล่อยให้เหตุการณ์แบบนี้เกิดขึ้น โดยผู้รับผิดชอบไม่ต้องแก้ไข หรือชี้แจงใดๆ

ขอแรงท่านอื่นๆ เช่นคุณเขียว ช่วยออกความเห็นในบางประเด็นที่ผมอาจจะหลงลืมไปด้วย
และขอแรงท่านอื่นๆ ช่วยแนะนำเสนอแนะวิธีการแก้ปัญหาที่เป็นทางออกที่ดีให้กับทุกฝ่ายด้วย

แก้ไขคำผิด

แก้ไขเมื่อ 24 ธ.ค. 54 04:32:28

จากคุณ : ประกอบ
เขียนเมื่อ : 24 ธ.ค. 54 04:31:21

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com